DanLuat 2015

Phạm tội chưa thành

Chủ đề   RSS   
  • #378684 12/04/2015

    thutrahlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạm tội chưa thành

    Tôi có tình huống mong các luật sư tư phấn giúp. xin cảm ơn!

    Vì có thù với C, T đưa súng ngắn K54 (súng quân dụng trang bị trong quân đội) cho H và thuê H giết C. H đã phục kích và bắn C bị thương. Tuy nhiên khi đang thực hiện hành vi phạm tội đó thì H không bắn tiếp được vì đã hết đạn và có người đi tới nên bỏ về và C cũng chỉ bị thương thì TNHS của T và H được giải quyết như thế   nào?

     
    2083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444954   07/01/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi đưa ra tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 93 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 thì:

    Điều 93. Tội giết người

    1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Giết nhiều người;

    b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

    c) Giết trẻ em;

    d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

    g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

    h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

    i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

    k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

    l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

    m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

    n) Có tính chất côn đồ;

    o) Có tổ chức;

    p) Tái phạm nguy hiểm;

    q) Vì động cơ đê hèn.

    2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm”.

    Vì T đưa súng cho H giết C là có định giết ngay từ ban đầu. Như vậy, T sẽ bị truy cứu trách nhiệm theo điểm m, khoản 1, Điều 93 của BLHS 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 về Tội giết người.

    Còn về phía H, “H đã phục kích và bắn C bị thương” có nghĩa là H hoàn toàn ý thức được việc làm của mình và cố ý hành động nhằm chiếm đoạt tính mạng của C. Tuy là C chỉ bị thương và không tử vong song hậu quả chết người không phải là yếu tố bắt buộc để cấu thành tội giết người, do đó việc súng bị hết đạn và có người đi tới được không hề ảnh hưởng đến việc định tội danh đối với H. Do vậy hành vi của H vẫn cấu thành tội giết người ở giai đoạn chưa đạt.

    Ngoài ra, H và T còn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội sử dụng trái phép vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự theo khoản 1, Điều 230, Bộ luật Hình sự:“Người nào chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm”.

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-