Phải ra quyết định nghỉ hưu trước bao nhiêu tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #514661 28/02/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (937)
    Số điểm: 10424
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 150 lần


    Phải ra quyết định nghỉ hưu trước bao nhiêu tháng?

    Căn cứ Điều 30, 61 Luật cán bộ công chức 2008: và Điều 46 Luật viên chức 2010: thì đối với cán bộ, công chức, viên chức phải thông báo trước 06 tháng.

    Đối với người lao động, thì không có quy định cụ thể. Theo Điều 36 Bộ luật lao động 2012 thì khi NLĐ một trong các trường hợp chấm dứt HĐLĐ đó là khi NLĐ đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu. Lúc này 02 bên có thể thỏa thuận để tiếp tục làm việc, chuyển sang loại hợp đồng lao động đối với NLĐ cao tuổi. 

     
    816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận