phải làm thế nào để lấy lại quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #313797 13/03/2014

    BuiDung95

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 51
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    phải làm thế nào để lấy lại quyền sử dụng đất?

    mọi người cho m hỏi la, phải viết đơn như thế nào để yêu cầu cơ quan cấp lại GCNQSDĐ lại cho nhà m ak? bạn có thể cho nhà m mẫu đơn được không ak?.bạn giúp gia đình m với.m cảm ơn bạn nhiề

     
    2787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313819   14/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ Điều 24, Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Điều 4 Thông tư 16/2011/TT-BTNMT; Điều 11 Thông tư 20/2010/TT-BTNMT quy định như sau:

    - Việc nộp hồ sơ để làm thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận bị mất được thực hiện sau ba mươi (30) ngày, kể từ ngày đăng tin về việc mất Giấy chứng nhận trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương (đối với trường hợp của tổ chức trong nước, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài) hoặc kể từ ngày niêm yết thông báo mất Giấy chứng nhận tại trụ sở Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (đối với trường hợp của hộ gia đình và cá nhân trong nước).

    - Bạn muốn yêu cầu cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Bạn cần nộp một (01) bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ gồm:

          +Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận;

          + Giấy tờ xác nhận việc mất Giấy chứng nhận của công an cấp xã nơi mất giấy;

          +Giấy tờ chứng minh đã đăng tin mất Giấy chứng nhận ba (03) lần trong thời gian không quá mười (10) ngày trên một trong các phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương đối với tổ chức trong nước, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Đối với hộ gia đình và cá nhân thì phải có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc đã niêm yết thông báo mất giấy tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã trong thời gian mười lăm (15) ngày.

         +Trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn thì không phải có giấy tờ chứng minh đã đăng tin mất, giấy niêm yết thông báo mất giấy nhưng phải có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc thiên tai, hỏa hoạn đó.

    -  Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận mới; trao Giấy chứng nhận cho người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận.

    Mẫu đơn đề nghị cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn có thể tham khảo tại đây: http://luatminhlong.com/chi-tiet/mau-don-de-nghi-cap-lai-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat.html 

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 14/03/2014 08:45:52 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    BuiDung95 (14/03/2014)