Phải đóng BHXH bao lâu thì được hưởng các chế độ?

Chủ đề   RSS   
  • #200933 14/07/2012

    cafeluatonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 34 lần


    Phải đóng BHXH bao lâu thì được hưởng các chế độ?

    Tôi làm việc tại công ty A từ tháng 3/2009, đến tháng 9/2010 họ mới đóng BHXH cho tôi và tháng 9/2011 tôi xin nghỉ sinh con. Vậy tôi có được hưởng các chế độ của BHXH không? Nếu được, tôi cần làm thủ tục gì? (hoabantrang_250206@yahoo.com.vn).

    Phải đóng BHXH bao lâu thì được hưởng các chế độ?
    Ảnh minh họa
    Trả lời:

    Tại khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: “Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Tại khoản 1 Điều 15 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội như sau: “Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức”.

    Như vậy, nếu bạn thỏa mãn các điều kiện theo quy định nêu trên thì khi bạn nghỉ việc bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp thất nghiệp theo quy định. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản theo Điều 53 Nghị định 152/2006/ ND- CP của Chính phủ ngày 22/12/2006 hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định như sau:

    1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi của người lao động đang có quan hệ lao động thực hiện theo quy định tại Điều 113 Luật Bảo hiểm xã hội.

    2. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận con nuôi của người lao động không còn quan hệ lao động gồm có:

    a) Sổ bảo hiểm xã hội;

    b) Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh mà con chết; nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.

    Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 125 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau: “1. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    2. Bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng ước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đúng pháp luật”.

    Trong trường hợp bạn muốn chuyển hưởng chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội từ tỉnh B về tỉnh C thì bạn phải có đơn đề nghị chuyển hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội gửi tỉnh B theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Nguyễn Thị Phượng

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Ban Bạn đọc

     
    24986 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cafeluatonline vì bài viết hữu ích
    Khongtheyeuemhon (16/07/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200973   14/07/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2700)
    Số điểm: 19414
    Cảm ơn: 888
    Được cảm ơn 1046 lần
    SMod

    Chào luật sư Nguyễn Thị Phượng

    Bài tư vấn của luật sư rất hay, bài này đã được đăng trên báo điện tử Dantri. Luật sư copy rồi post bài lên DanLuat mà lại không đưa ra ý kiến bình luận hoặc nhằm mục đích thảo luận là những điều cần tránh khi đăng tải trên DanLuat  được quy định tại Thỏa ước sử dụng đó luật sư ạ

    Link bài viết: http://dantri.com.vn/c202/s666-586332/phai-dong-bhxh-bao-lau-thi-duoc-huong-cac-che-do.htm

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 14/07/2012 09:46:37 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (17/07/2012)
  • #200976   14/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1141 lần


               Tôi nghĩ đây là hình thức PR mà Công ty Luật Đại Việt và Luật sư Phượng đã tư vấn trên báo dân trí mà. Lần trước tôi cũng có hỏi vấn đề post bài trên nhằm mục đích gì thì bộ phận IT của công ty trả lời thay Luật sư Phượng là được sự đồng ý của Luật sư phượng nên post bài nên mạng. Tôi nghĩ bằng kiến thức pháp lý uyên thâm của mình Luật sư Phượng đang giới thiệu cho người lao động biết các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề bảo hiểm, và lao động âu cũng là một việc tốt để người lao động tiếp xúc với quy định của pháp luật về lao động.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (17/07/2012)
  • #200931   14/07/2012

    cafeluatonline
    cafeluatonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 34 lần


    Con nuôi có được hưởng thừa kế không?

    (Dân trí) - Tôi có mua một mảnh đất, đã được sang tên chính chủ cho vợ chồng tôi. Nhưng chủ cũ chưa giao đất vì người con nuôi của bà ta không chịu dời đi, cũng không chịu ký vào giấy bán đất. Tôi muốn hỏi, con nuôi có quyền thừa kế không?

    (Nguyễn Việt Hùng; Email: huonggiang_lybiet@yahoo.com).

    Trả lời: Xem chi tiết tại đây:

     
    Báo quản trị |  
  • #201154   16/07/2012

    cafeluatonline
    cafeluatonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 34 lần


    Bài tư vấn của Luật sư Nguyễn Thị Phượng tư vấn trên báo Dân Trí, mọi người tham khảo và có ý kiến phản hồi thêm:

    (Nội dung bài tư vấn được sự cho phép của luật sư, công ty và Báo Dân Trí):
    Luật sư vẫn có những bài trả lời những thắc mắc của các bạn trên diễn đàn, ngoài việc đưa các bài của Luật sư đã tư vấn trên các báo. Mọi người cùng tham khảo và góp ý kiến, Xin cảm ơn.
    "Trợ lý luật sư: Huongkute".
    Cập nhật bởi luatsuphuong ngày 16/07/2012 10:17:10 SA Cập nhật bởi luatsuphuong ngày 16/07/2012 07:57:44 SA Cập nhật bởi luatsuphuong ngày 16/07/2012 07:54:02 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #201202   16/07/2012

    giakhanh1809
    giakhanh1809

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Nếu chỉ post lên phần trả lời trên báo của Luật sư thì đây không thể gọi là trao đổi thực tế trong nghề nghiệp mà anh nguyenkhanhchinh tạo Chủ đề đâu...

    Anh Chinh muốn các luật sư ở chủ đề này chia sẻ khó khăn, vướng mắc trong hành nghề của luật sư... Chứ không phảo là PR của luật sư

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn giakhanh1809 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (16/07/2012) Maiphuong5 (17/07/2012)
  • #201317   16/07/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi !

    Thời gian gần đây bạn và một só thành viên khác thường post bài từ các web khác lên Dân Luật mà không rõ mục đích đẻ làm gì. Điều đó buộc BQT diễn đàn phải bổ sung quy định mới về việc đăng tải bài viết trên Dân Luật. Cụ thể tại mục 9 Phần II quy định:

    "Tuyệt đối không post bài từ các webside khác lên DanLuat mà không đưa ra ý kiến bình luận hoặc không nhằm mục đích thảo luận".

    Nội dung này bạn đăng trong topic "Trao đổi thực tế trong nghề nghiệp" của , BQT thấy nó không phù hợp nhưng vì dã có nhiều phản hồi của các thành viên khác nên không xóa nữa mà phải tách ra thành một topic khác để khóa nó lại.

    Mong Luật sư tôn trọng thỏa ước sử dụng của diễn đàn.

    Trân trọng! 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (16/07/2012)

Chủ đề đã khép lại!