DanLuat 2015

Phải đóng bảo hiểm 02 lần ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #484782 10/02/2018

    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Phải đóng bảo hiểm 02 lần ạ?

    Em có một thắc mắc về bảo hiểm muốn hỏi các anh chị ạ. Bác em đã đến tuổi nghỉ hưu, tuy nhiên bác vẫn còn sức khoẻ và bác muốn đi làm. Cho nên bác có ký hợp đồng lao động với một công ty có thời hạn 06 tháng. Bác có hỏi em rằng là bác có bảo hiểm y tế rồi, vậy khi kí hợp đồng lao động với công ty kia bác có phải đóng bảo hiểm y tế nữa không hay chỉ phải đóng bảo hiểm xã hội thôi? Và nếu đóng thì mức đóng là bao nhiêu?

    Em tìm hiểu thì thấy rằng nếu người lao động kí hợp đồng lao động từ 01 tháng là phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Trong quy định không có tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc, do đó, bác chỉ cần đóng bảo hiểm xã hội thôi, tính ra là vào 17.5% đối với người sử dụng lao động và 8% đối với người lao động.

    Không biết em tìm hiểu vậy có đúng không ạ? Hay là bác vẫn phải đóng cả khoản bảo hiểm y tế? Và nếu đóng như vậy thì có phải là bác phải đóng 02 lần không ạ? Trong khi đó luật quy định nếu đóng 02 lần như thế thì được hưởng theo mức bảo hiểm cao nhất. Vậy thì việc đóng như vậy có hơi bất công không ạ? Đóng 02 cái mà lại được hưởng quyền lợi của mỗi một cái?

    Bác cũng có nói em nếu đóng như vậy thì có nghĩa là kể cả họ có bảo hiểm rồi, nhưng họ vẫn còn sức đi làm thì vẫn phải đóng bảo hiểm cho tới khi không làm được nữa à? Nghe bác nói có vẻ rất bức xúc ạ.

    Mong rằng các anh chị có thể trao đổi để em nắm rõ được vấn đề, em giải thích lại cho bác em yên tâm ạ.

     
    886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485256   22/02/2018

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Bạn không nói rõ bác bạn có đang hưởng lương hưu không? hay đến tuổi nghỉ hưu rồi nhưng vẫn tiếp tục làm việc? Đã có thẻ BHYT là thuộc đối tượng nào?

    Bạn có thể tham khảo bài viết ở chủ đề này nhé.

    Chúc bạn năm mới nhiều thành công.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    thambui94 (23/02/2018)
  • #485260   22/02/2018

    lskimanh
    lskimanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình không rõ BHYT có phải là bắt buộc không. Bạn tham khảo Điều 12 Luật BHYT nhé.

    Đối với trường hợp ký nhiều HĐLĐ thì đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất bạn nhé (khoản 2 Điều 13 Luật BHYT).

     
    Báo quản trị |  
  • #485318   23/02/2018

    yenlinh2010
    yenlinh2010
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2473
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 47 lần


    Đối với trường hợp này nếu bác của bạn đang hưởng lương hưu thì theo các quy định sau về việc đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp:

    • Về bảo hiểm  xã hội : theo quy định tại khoản 9 điều 123 Luật bảo hiểm xã hội 2014 “Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.”
    • Về bảo hiểm thất nghiệp : theo quy định tại khoản 2 điều 43 Luật việc làm  2013 quy định “Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”
    • Về bảo hiểm y tế: theo quy định tại Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định

     “2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm: 
    a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;”

    Vì vậy nếu bác bạn đang hưởng lương hưu thì khi tiếp tục đi làm và kí hợp đồng lao  động từ 1 tháng trở lên thì không phải đóng đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bác bạn chưa hưởng lương hưu thì vẫn phải tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

    Ngoài ra, khi bác  bạn đi làm nếu không phải đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp thì theo quy định tại khoản 3 điều 186 Bộ Luật lao động 2012 “ Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.” thì công ty phải đồng chi trả vào lương là 21,5% tiền lương “

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenlinh2010 vì bài viết hữu ích
    thambui94 (23/02/2018)
  • #485373   23/02/2018

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ yenlinh2010.

    Bạn hãy đọc kỹ Luật BHYT 2008 và Luật sửa đổi 2014 cùng với các bài viết trên xem sao nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-