Phải có xác nhận tại nơi tạm trú về việc không hưởng tiền hỗ trợ

Chủ đề   RSS   
  • #546566 21/05/2020

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 27039
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 888 lần


    Phải có xác nhận tại nơi tạm trú về việc không hưởng tiền hỗ trợ

    Phải có xác nhận tại nơi tạm trú về việc không hưởng tiền hỗ trợ

    (Chinhphu.vn) -  Bà La Thị Lan làm việc tại tỉnh Lai Châu. Do dịch Covid-19 nên bà về sống ở tỉnh Thừa Thiên Huế và làm Giấy kê khai nhận tiền hỗ trợ nhưng được trưởng thôn hướng dẫn phải được UBND tỉnh Lai Châu xác nhận. Bà Lan hỏi, trường hợp của bà có cần UBND tỉnh Lai Châu xác nhận không hay chỉ cần trưởng thôn và UBND tại địa phương xác nhận?

    Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:

    Về hồ sơ, trình tự và thủ tục giải quyết trường hợp của bà được quy định tại Khoản 1 Điều 8 của Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ, cụ thể: Hồ sơ đề nghị kèm theo Phụ lục kèm theo Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg gửi UBND cấp xã sau ngày 15 hàng tháng.

    Trường hợp người lao động có nơi thường trú và tạm trú không có trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, nếu đề nghị hưởng hỗ trợ tại nơi thường trú thì phải có xác nhận của UBND cấp xã nơi tạm trú về việc không đề nghị hưởng các chính sách theo Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg và ngược lại.

    Do đó, trường hợp của bà phải được tỉnh Lai Châu xác nhận là không đề nghị hưởng các chính sách theo Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg và nộp kèm theo Giấy đề nghị hỗ trợ tại UBND xã nơi địa phương bà cư trú để được giải quyết chính sách hỗ trợ.

    Theo Chinhphu.vn

     
    1513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552310   20/07/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Tại Khoản 1 Điều 8 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành có nêu:
     
    "Điều 8. Hồ sơ và trình tự, thủ tục
     
    1. Hồ sơ đề nghị theo Phụ lục kèm theo Quyết định này, gửi Ủy ban nhân dân cấp xã sau ngày 15 hằng tháng. Trường hợp người lao động có nơi thường trú và tạm trú không trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, nếu đề nghị hưởng hỗ trợ tại nơi thường trú thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú về việc không đề nghị hưởng các chính sách theo Quyết định này và ngược lại."
     
    Theo đó, trong trường hợp người lao động có nơi thường trú và tạm trú không trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, nếu đề nghị hưởng hỗ trợ tại nơi thường trú thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú về việc không đề nghị hưởng các chính sách và ngược lại.
     
     
    Báo quản trị |