Phải báo trước bao nhiêu ngày khi nghỉ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #515958 29/03/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1271)
    Số điểm: 11327
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 262 lần


    Phải báo trước bao nhiêu ngày khi nghỉ thai sản?

    Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Lao động nữ mang thai;
     
    b) Lao động nữ sinh con;
     
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
     
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
     
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
     
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
     
    Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không có quy định người lao động phải báo trước cho công ty bao nhiêu ngày trước khi nghỉ thai sản. Nhưng cần lưu ý: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
     
    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    Không có gì là không thể.

     
    2443 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516011   30/03/2019

    Chào bạn, bạn cho mình hỏi trường hợp người lao động do sức khỏe yếu có kết luận của bác sỹ yêu cầu nghỉ ngơi trước khi sinh và nghỉ việc trước sinh hơn hai tháng chẳng hạn thì người đó có được hưởng chế độ thai sản hay không?

     

     
    Báo quản trị |