DanLuat 2015

Phá thai... của người khác có phạm tội giết người không?

Chủ đề   RSS   
  • #399255 11/09/2015

    Phá thai... của người khác có phạm tội giết người không?

    Xem những phim về chốn thâm cung hòang gia, dù là hòang gia nước nào cũng thấy có tình tiết các bà vợ hãm hại nhau. Cụ thể là câu chuyện tại hòang cung bên Tàu, bà phi tần nọ đang mang thai và được "phán" khả năng sinh ra một cậu trai là rất cao, thế là hòang hậu (lúc này tòan sinh con gái) đã chỉ đạo ngự y cho thuốc vào thức ăn của cô phi tần. Kết quả cô phi tần sảy thai nhưng tính mạng thì không nguy hiểm, vẫn sống và bình phục.

    Giả sử lấy bối cảnh luật pháp nước ta thời hiện đại, bà hòang hậu này sẽ phải chịu tội gì? Vì tội danh giết người là không cấu thành do khách thể của tội giết người là tính mạng của con người. Cuộc sống của một con người được tính từ thời điểm sinh ra cho đến khi chết đi. Có chăng là tội cố ý xâm hại sức khỏe người khác (cô phi tần đang mang thai) (Điều 104 Bộ luật Hình sự)?

     
    3272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399271   11/09/2015

    tunango195
    tunango195

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo em, k hách thể của tội giết người là tính mạng của con người, đối tượng tác động của tội giết người là thân thể con người đang sống. Trong đó, cuộc sống của một con người được tính từ thời điểm được sinh ra cho đến khi chết đi. Thai nhi không được xem là một con người đang sống cho đến khi được sinh ra và còn sống. Do đó hành vi xâm hại thai nhi không được xem là hành vi giết người. Việc xâm hại bào thai này là hành vi cố ý gây tổn hại đến sức khỏe của người phụ nữ đang có thai (Điều 104 Bộ luật Hình sự) 

    Cập nhật bởi tunango195 ngày 11/09/2015 09:57:47 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-