Phá sản và giải thể

Chủ đề   RSS   
  • #316123 01/04/2014

    Mjdu_91

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Phá sản và giải thể

    cho em hỏi  về quyền kinh doanh của chủ sở hữu sau khi DN giải thể và phá sản.

    1. khi DN giải thể thì giám đốc doanh nghiệp vẫn có thể thành lập và điều hành công ty mới. Vậy cho em hỏi, công ty mới ấy có thể kinh doanh nghành nghề cũ hay không hay bắt buộc phải kinh doanh nghành mới? có quy định tại đâu không? và trong bao lâu, thì có thể thành lập công ty mới?

    2. Khi DN phá sản, chủ sở hữu hay người điều hành bị hạn chế kinh doanh trong một thời gian nhất định, thời gian ấy quy định là bao lâu, tại sao lại quy định như vậy và quy định tại văn bản nào?

    em cám ơn mọi người nhiều ạ!

     
    3228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316247   02/04/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2763)
    Số điểm: 31501
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1103 lần


    Bạn mở Luật phá sản ra mà xem nhé

    Điều 94. Cấm đảm nhiệm chức vụ sau khi doanh nghiệp, hợp tác xã bị tuyên bố phá sản

    1. Người giữ chức vụ Giám đốc, Tổng giám đốc, Chủ tịch và các thành viên Hội đồng quản trị của công ty, tổng công ty 100% vốn nhà nước bị tuyên bố phá sản không được cử đảm đương các chức vụ đó ở bất kỳ doanh nghiệp nhà nước nào, kể từ ngày công ty, tổng công ty nhà nước bị tuyên bố phá sản.

    Người được giao đại diện phần vốn góp của Nhà nước ở doanh nghiệp khác mà doanh nghiệp đó bị tuyên bố phá sản không được cử đảm đương các chức vụ quản lý ở bất kỳ doanh nghiệp nào có vốn của Nhà nước.

    2. Chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, Giám đốc (Tổng giám đốc), Chủ tịch và các thành viên Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên của doanh nghiệp, Chủ nhiệm, các thành viên Ban quản trị hợp tác xã bị tuyên bố phá sản không được quyền thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã, không được làm người quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã trong thời hạn từ một đến ba năm, kể từ ngày doanh nghiệp, hợp tác xã bị tuyên bố phá sản.

    3. Quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không áp dụng trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị tuyên bố phá sản vì lý do bất khả kháng.

    Còn về giải thể thì luật không giới hạn việc thành lập doanh nghiệp của người quản lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    Mjdu_91 (04/04/2014)
  • #316608   04/04/2014

    Mjdu_91
    Mjdu_91

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy đối với giải thể, có quy định thời hạn để chủ sở hữu DN thành lập công ty mới không ạ? và Nhà nước có quy định những vấn đề liên quan đến giải thể trong văn bản pháp luật nào ngoài Luật doanh nghiệp 2005 không thưa Luật sư?

     
    Báo quản trị |