DanLuat 2015

Phá sản khi cổ đông chưa góp hết vốn

Chủ đề   RSS   
  • #179139 17/04/2012

    kiwivu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Phá sản khi cổ đông chưa góp hết vốn

    Kính chào Luật sư,
    Tôi xin tư vấn về trường hợp của mình:
    - Công ty tôi có Vốn ĐL là 30 tỷ và các cổ đông sáng lập đăng ký góp hết 100%. Tôi là cổ đông sáng lập, đăng ký góp 20% ~6 tỷ và đã góp đủ. 4 cổ đông sáng lập còn lại mỗi người góp một ít, tổng cộng khoảng 5 tỷ.
    - Tôi là Tổng giám đốc và là người chịu trách nhiệm trước Pháp luật. Hiện nay tình hình KD không được tốt lắm, có một số nợ của Nhà cung cấp đến hạn mà không trả được, tôi đã đề nghị các cổ đông kia góp thêm vốn nhưng không thuyết phục được họ. Tôi cũng không có khả năng góp thêm, vì vậy tôi quyết định bán cổ phần cho người khác.
    - Công ty thành lập T5/2009, đến T5/2012 là hết 3 năm hạn chế chuyển nhượng của cổ đông sáng lập. Tôi đã lập hợp đồng chuyển nhượng phần vốn của mình cho người khác (không phải Cổ đông sáng lập) vào tháng 4/2012, nhưng ghi rõ thời gian thực hiện việc chuyển nhượng là ngày 20/5 (tức là sau thời hạn 3 năm).

    Tôi xin hỏi Luật sư:
    - Việc chuyển nhượng cổ phần của tôi như vậy có hiệu lực pháp lý không?
    - Trong trường hợp tôi vẫn giữ cổ phần mà công ty phá sản, tôi có phải chịu trách nhiệm thêm về phần vốn góp mà các cổ đông khác đăng ký nhưng chưa góp hết hay không, nếu có thì tính theo tỷ lệ như thế nào?
    - Trong trường hợp phá sản, tôi là người chịu trách nhiệm trước pháp luật thì phải chịu trách nhiệm như thế nào?


    Xin cảm ơn Luật sư và mong nhận được phản hồi sớm!
    Cập nhật bởi kiwivu ngày 17/04/2012 06:49:39 CH bổ sung câu hỏi
     
    3230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #179153   17/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Để giải quyết tình hình vốn huy động thêm vốn thì doanh nghiệp bạn có thể thực hiện việc chào bán  và chuyển nhượng cổ phần quy định tại Điều 87 luật doanh nghiệp 2005, phát hành trái phiếu Điều 88 luật doanh nghiệp 2005. Đối với việc bạn thực hiện việc chuyển nhượng cổ phần thì phải tuân thủ quy định tại Điều 87 và quy định của điều lệ công ty bạn. Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 các cổ đông chịu trách nhiệm về nghĩa vụ tài sản khi công ty phá sản, giải thể trong phạm vi số cổ phần cam kết góp vào công ty. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #179438   18/04/2012

    kiwivu
    kiwivu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn anh Nguyên đã vào đây trả lời cho tôi. Nhưng tôi rất tiếc tôi thật sự không thỏa mãn về câu trả lời của anh.
    - Nếu dân thường đi hỏi luật sư mà luật sư lôi luật ra bảo đọc đi thì tự search trên mạng cũng được ạ.
    - Các câu hỏi tôi hỏi rất cụ thể nhưng luật sư không trả lời cụ thể tí nào ạ.

    Rất mong được các anh chị Luật sư khác hỗ trợ tư vấn về trường hợp của tôi.
    Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-