DanLuat 2015

Ông bà có thể ủy quyền toàn bộ tài sản cho cháu nội?

Chủ đề   RSS   
  • #439403 21/10/2016

    minhtiennguyen94

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ông bà có thể ủy quyền toàn bộ tài sản cho cháu nội?

    Xin chào luật sư!

    Cho em hỏi một vài vấn đề mà em thắc mắc. Hiện tại gia đình em có ông nội, bà nội, cha em, cô thứ 5 và em. Toàn bộ tài sản gia đình gồm: căn nhà đang ở, 2 công đất vườn và 3 công ruộng đều do ông nội em đứng tên, giờ ông bà nội già rồi muốn ủy quyền toàn bộ tài sản trên lại cho em. Em xin hỏi như vậy có được không? Vì cha em không lo làm ăn nên ông bà không tin tưởng nên muốn giao tất cả lại cho em, tất cả mọi người trong gia đình đều đồng ý ngoại trừ cha em. Cho em hỏi như vậy em có đứng tên toàn bộ giấy tờ trên được hay không? Và có bị vướng mắc điều gì hay không? 

    Em xin chân thành cám ơn!

     
    2239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440152   31/10/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn cần kiểm tra lại xem nhà đất đó có nguồn gốc như thế nào. Nếu là đất được chính quyền địa phương giao cho hộ gia đình (nhiều người ) thì ai có tên trong danh sách giao đất có quyền như nhau, thửa đất đó sẽ là tài sản chung của hộ gia đình. Mỗi thành viên trong hộ chỉ có quyền quyết định, định đoạt với phần diện tích tương ứng với giá trị mà mình được hưởng trong khối tài sản chung. Khi định đoạn phần sở hữu của mình trong tài sản chung thì phải ưu tiên cho các đồng sở hữu khác.

    Nếu nhà đất đó không phải là tài sản chung của hộ gia đình mà là tài sản chung của ông bà bạn thì ông bạn và bà bạn có quyền ngang nhau đối với ngôi nhà và thửa đất đó. Trong trường hợp này, nếu ông bạn và bà bạn đều đồng ý tặng cho bạn toàn bộ nhà đất thì thủ tục có thể thực hiện được mà không cần có ý kiến của những thành viên khác trong gia đình. Bạn có thể liên hệ với UBND và phòng công chứng để thực hiện thủ tục.

    Nếu ông bà bạn kết hôn trước 03/01/1987 thì quan hệ hôn nhân của ông bà bạn được xác lập theo luật hôn nhân và gia đình năm 1959. Theo quy định tại Điều 15, Luật hôn nhân và gia đình năm 1959 thì vợ và chồng có quyền ngang nhau về tài sản có trước và sau khi cưới. Vì vậy, dù một mình ông bạn đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì tài sản vẫn là tài sản chung vợ chồng, khi quyết định tài sản đó vẫn cần phải có chữ ký của cả hai ông bà.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #440409   02/11/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Với câu hỏi của bạn, công ty LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    Bạn cần xem xét nguồn gốc của đất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Nếu đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của ông bà bạn – là tài sản chung của ông bà bạn thì khi đó, họ được toàn quyền quyết định, ông bà bạn có thể tặng cho.

    Còn trường hợp nếu đất cấp cho hộ gia đình và ông bà bạn đứng tên đại diện trên sổ thì khi đó, việc giao cho bạn toàn quyền sử dụng các mảnh đất phải được sự đồng ý của tất cả đồng sở hữu, trong đó có ba bạn. Nếu ông bà bạn vẫn muốn tặng cho bạn thì họ chỉ có quyền định đoạt đối với phần diện tích đất tương ứng trong khối tài sản chung

    Mọi thắc mắc xin liên hê 0169 539 9121 hoặc có thể đến công ty để đươc tư vấn trực tiếp -- P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-