DanLuat 2015

ông A có được trích lục hồ sơ của ông B

Chủ đề   RSS   
  • #392573 17/07/2015

    hchiquyen

    Male
    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ông A có được trích lục hồ sơ của ông B

    Ông Nguyễn Văn A hiện đang có tranh chấp quyền sử dụng đất của ông Nguyễn Văn B. Trong quá trình giải quyết vụ việc, ông Nguyễn Văn A có thuê luật sư đên cơ quan chuyên môn xin trích sao hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của ông Nguyễn Văn B. Vậy, ông A có được trích lục hồ sơ của ông B? Quy định nào quy định nếu được hoặc không được trsich lục hồ sơ?

    Mong nhận được sự tư vấn của luật sư!

     
    4703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393005   20/07/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trong tố tụng dân sự, các đương sự có quyền và đồng thời cũng có nghĩa vụ cung cấp chứng cứ có liên quan đến vụ án. Để thu thập chứng cứ từ các tổ chức, cá nhân, họ phải tự mình thực hiện và nếu không thể thu thập được thì có thể đề nghị tòa án thu thập các chứng cứ đó. Bạn có thể tham khảo Điều 58 Bộ luật tố tụng dân sự.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #408238   01/12/2015

    Xin chào Luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp một cơ quan tổ chức không đến cơ quan trích lục hồ sơ về để giải quyết mà cơ quan tổ chức đó làm giấy giới thiệu, gửi giấy giới thiệu đó cho người dân đến một cơ quan để trích lục hồ sơ của một người khác, xin hỏi luật sư vậy chứ cơ quan Tổ chức đó cung cấp giấy giới thiệu cho người dân đến cơ quan khác trích lục hồ sơ người khác là đúng hay sai? trường hợp đó mình có cung cấp hồ sơ của người khác cho người dân mà cơ quan tổ chức đã giới thiệu hay không? nếu cung cấp được thì dựa vào văn bản nào và không cung cấp được thì dựa vào văn bản nào? 

    Xin luật sư tư vấn cho tôi hiểu để tôi có những văn bản trả lời cho các tổ chức và cá nhân được hiểu rỏ hơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #408566   04/12/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Pháp luật không quy định cụ thể về "giấy giới thiệu". Trong trường hợp bạn nêu có thể cân nhắc đến 02 khả năng chính nhiều khả năng xảy ra như sau:

    - Nếu trong giấy giới thiệu thể hiện người được giới thiệu là theo sự ủy quyền của cơ quan giới thiệu thì nó sẽ mang tính chất quan hệ công việc giữa hai cơ quan. Tuy nhiên, trường hợp này rất hạn hữu trong thực tế vì người dân không phải nhân viên của cơ quan giới thiệu. Trường hợp này, cơ quan trích lục tùy theo quan hệ của mình với cơ quan giới thiệu để quyết định cung cấp tài liệu hay không.

    - Nếu trong giấy giới thiệu chỉ là sự giới thiệu mang tính chung chung (không phải ủy quyền) thì cơ quan trích lục quyết định trên cơ sở quan hệ giữa mình với người dân xin trích lục.

    Như vậy, theo trường hợp 1 thì cơ quan giới thiệu không nên giới thiệu người dân nhưng trường hợp 2 thì có thể giới thiệu với điều kiện tài liệu xin trích lục có liên quan đến sự giải quyết công việc của cơ quan giới thiệu. Cả 2 trường hợp này, quyền quyết định cuối cùng là của cơ quan trích lục.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-