DanLuat 2015

ỐI GIỜI ƠI. NGHỊ ĐỊNH 12/2015 CÓ HIỆU LỰC TRƯỚC KHI ĐƯỢC BAN HÀNH NÀY

Chủ đề   RSS   
  • #388936 23/06/2015

    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    ỐI GIỜI ƠI. NGHỊ ĐỊNH 12/2015 CÓ HIỆU LỰC TRƯỚC KHI ĐƯỢC BAN HÀNH NÀY

    Nghị định 12/2015 Về sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế có hiệu lực trước cả khi ban hành. Cả nhà ai làm về việc này, cho e hỏi: BÂY H PHẢI LÀM THAO ???

    Nghị định 12/2015 Về sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế ban hành ngày 12/2/2015

    (1) Tại phần hiệu lực thi hành, e thấy ghi là: Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế ngày 26 tháng 11 năm 2014 có hiệu lực thi hành.

    (2) Khi đối chiếu với Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế ngày 26 tháng 11 năm 2014 thì e thấy lại ghi là:  Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015.

    Từ (1) và (2) SUY RA: Nghị định 12/2015 ban hành ngày 12/2/2015 có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2015.

    Căn cứ Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật

    Điều 78. Thời điểm có hiệu lực và việc đăng Công báo văn bản quy phạm pháp luật

    1. Thời điểm có hiệu lực của văn bản quy phạm pháp luật được quy định trong văn bản nhưng không sớm hơn bốn mươi lăm ngày, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành.

    Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật quy định các biện pháp thi hành trong tình trạng khẩn cấp, văn bản được ban hành để kịp thời đáp ứng yêu cầu phòng, chống thiên tai, dịch bệnh thì có thể có hiệu lực kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành nhưng phải được đăng ngay trên Trang thông tin điện tử của cơ quan ban hành và phải được đưa tin trên phương tiện thông tin đại chúng; đăng Công báo nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (sau đây gọi chung là Công báo) chậm nhất sau hai ngày làm việc, kể từ ngày công bố hoặc ký ban hành.

    Vậy trường hợp Nghị định 12 có phải là trường hợp cần thiết không các bác ơi???

    Điều 79. Hiệu lực trở về trước của văn bản quy phạm pháp luật

    1. Chỉ trong những trường hợp thật cần thiết, văn bản quy phạm pháp luật mới được quy định hiệu lực trở về trước.

    2. Không được quy định hiệu lực trở về trước đối với các trường hợp sau đây:

    a) Quy định trách nhiệm pháp lý mới đối với hành vi mà vào thời điểm thực hiện hành vi đó pháp luật không quy định trách nhiệm pháp lý;

    b) Quy định trách nhiệm pháp lý nặng hơn.

    Cập nhật bởi hanoilawkt ngày 23/06/2015 01:34:01 CH sửa đổi nội dung

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    3861 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanoilawkt vì bài viết hữu ích
    TRUTH (23/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388941   23/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    :-( Cần thiết chứ sao không, vì Luật sửa đổi các luật về thuế có hiệu lực tự 1/1/2015, mà biết rồi đó, Luật của VN mà không có Nghị định thì không biết khi nào mới đi vào thực hiện được. Nên trong tình huống này phải cho có hiệu lực tự 1/1/2015 để kịp thời thôi.

    Văn bản quy định kiểu này nhiều chả riêng gì cái 12 cả.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (23/06/2015) honghanguyen89 (23/06/2015)
  • #388944   23/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Điều 79. Hiệu lực trở về trước của văn bản quy phạm pháp luật

    1. Chỉ trong những trường hợp thật cần thiết, văn bản quy phạm pháp luật mới được quy định hiệu lực trở về trước.

    2. Không được quy định hiệu lực trở về trước đối với các trường hợp sau đây:

    a) Quy định trách nhiệm pháp lý mới đối với hành vi mà vào thời điểm thực hiện hành vi đó pháp luật không quy định trách nhiệm pháp lý;

    b) Quy định trách nhiệm pháp lý nặng hơn.

    Nếu cần thiết và Không thuộc khoản 2 thì đâu có sai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    honghanguyen89 (23/06/2015)
  • #388959   23/06/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Bác làm quá.... làm như nhà cháy hay đại loại là cảm xúc thăng hoa nhất ấy.... 

     
    Báo quản trị |  
  • #389063   23/06/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bác làm như phát minh ra cái gì ghê gớm lắm, chuyện quy định hiệu lực trở về trước như thế này ở các văn bản pháp luật VN thì xảy ra khá thường xuyên

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #389436   25/06/2015

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Các văn bản quy phạm pháp luật về thuế hay bị tình trạng như vậy. Các doanh nghiệp đã quen với việc này nên riết rồi trở thành "chuyện thường ngày ở huyện".

    "Trần gian" có quy định riêng của "trần gian". Ông trời không can thiệp được. Nên bạn "kêu trời không thấu" đâu. kakaka

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #389440   25/06/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1679)
    Số điểm: 65432
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1399 lần


    Mình cũng giật mình khi đọc đầu tiêu đề “Ối giời ơi…” tưởng tố cáo ai, ai dè chuyện này là chuyện bình thường ở huyện mà, chắc bạn mới gặp lần đầu nên hơi bất ngờ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-