DanLuat 2015

Ở Việt Nam có cho phép đổi tên tiếng Việt sang tên tiếng Anh không?

Chủ đề   RSS   
  • #492555 25/05/2018

    Julia993

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ở Việt Nam có cho phép đổi tên tiếng Việt sang tên tiếng Anh không?

    Hello, Mọi người cho em hỏi ở Việt Nam có cho phép đổi tên tiếng Việt sang tên tiếng Anh không ạ? Bố mẹ em đều là người Việt. Em sinh sống và học tập tại nước ngoài đã lâu. Tên tiếng Việt đầy đủ của em là Phạm Tố Như, nhưng ở bên nước ngoài mọi người thường hay gọi em là Julia. Bây giờ em muốn được đổi thành Julia Pham trên giấy tờ tuỳ thân, như hộ chiếu, chứng minh thư, giấy khai sinh, không biết có khả thi không ạ? Em không nắm rõ luật lệ ở Việt Nam, nên nếu ai hiểu biết và có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều! :) Many thanks and kind regards, J
     
    289 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #493570   04/06/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 500
    Female
    Lớp 4

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 5160
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 161 lần


    Chào bạn, mình có một số thông tin chia sẻ sau, bạn có thể tham khảo

    Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Bạn cần phải đảm bảo về nội dung lý do thay đổi cho phù hợp với quy định của pháp luật (ví dụ như thay đổi vì việc sử dụng tên, họ đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình,...) Mà trường hợp của bạn chưa có lý do cần thiết để đổi tên.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    Julia993 (12/06/2018)

0 Thành viên đang online
-