Ở trên 10 năm thì có thể sở hữu nhà hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #543826 18/04/2020

    giang2104

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Ở trên 10 năm thì có thể sở hữu nhà hay không?

    Chào luật sư,

    Bố mẹ chồng của em là việt kiều sinh sống ở Pháp. Bố chồng em được ông nội để lại 1 lô đất ở HCM. Mẹ chồng em xây nhà trên lô đất đó (đã có sổ đỏ và hộ khẩu do bố mẹ chồng đứng tên) và cho con dâu của chị nuôi thuê gần 10 năm không có hợp đồng. Bây giờ, có người nói với mẹ chồng em là có luật: người ở trong nhà đó trên 10 năm thì có thể thuê người làm giấy tờ để sở hữu căn nhà người đó đang ở. Mẹ chồng em tin lời nên muốn đuổi người đang thuê, cho con gái của chị nuôi thuê. Em đă giải thích cho mẹ chồng em là không có luật đó nhưng mẹ chồng em không tin. Xin luật sư giải thích giúp em. Em xin chân thành cám ơn luật sư.

     
    1002 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn giang2104 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543881   20/04/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10081)
    Số điểm: 57298
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3964 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đúng là không có quy định nào cho phép người đi thuê nhà thuê ở trên 10 năm là có thể ngang nhiên đi làm giấy tờ nhà đất qua tên mình vì như vậy thì đâu còn là công lý và pháp luật nữa đúng không bạn!

    Bạn nên lưu ý rằng nguồn gốc căn nhà là đi thuê chứ không phải cho người đang ở tạo lập bằng tiền hay công sức của chính họ. Cho nên, dù có được thuê ở 10 hay 50 năm thì vẫn là thuê để ở chứ nhà đất không phải là của họ thì làm sao pháp luật có thể công nhận hoặc hợp thức hóa tài sản này sang tên người đang thuê được.

    Vấn đề mẹ chồng bạn lo có liên quan đến điều luật sau đây trong Bộ luật dân sự năm 2015:

    Điều 236. Xác lập quyền sở hữu theo thời hiệu do chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật

    Người chiếm hữu, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn 10 năm đối với động sản, 30 năm đối với bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    Đây là trường hợp người chiếm hữu, được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật (tự nhiên mà họ có được tài sản) và trừ trường hợp pháp luật đã có quy định khác. Trường hợp của gia đình bạn thìi người thuê nhà đang ở nhà dựa trên quan hệ thuê mướn chứ không phải tự nhiên mà có và pháp luật dân sự có quy định chế định thuê tài sản thì hết thời gian thuê phải trả lại tài sản thê cho chủ sở hữu theo hợp đồng thuê hoặc theo thỏa thuận của hai bên chứ không có quyên chiếm hữu luôn tài sản thuê vì như vậy là vi phạm pháp luật.

    Vấn đề ở đây là cần phải nhanh chóng xác lập hợp đồng cho thuê nhà để có đầy đủ cở sở chứng mnih quan hệ thuê mướn nhà bạn nhé.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020) giang2104 (28/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com