Nuôi trồng thủy sản có phải xin cấp giấy phép kinh doanh ngành nghề không?

Chủ đề   RSS   
  • #457788 16/06/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    Nuôi trồng thủy sản có phải xin cấp giấy phép kinh doanh ngành nghề không?

    CÂU HỎI:

    Nuôi trồng thủy sản có bắt buộc phải có GCN đăng ký kinh doanh về nuôi trồng thủy sản không?

    TRẢ LỜI:

    Thứ nhất, Căn cứ theo điểm 2.a, Mục I của Thông tư 02/2006/ TT-BTS hướng dẫn Nghị định 59/2005/NĐ-CP về điều kiện sản xuất, kinh doanh một số ngành nghề thủy sản do Bộ thủy sản ban hành:

    "I. VỀ MỘT SỐ QUY ĐỊNH CHUNG (hướng dẫn một số nội dung quy định tại Chương I của Nghị định)

    .....

    2. Các trường hợp không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định số 59 (Khoản 3 Điều 2 của Nghị định):

    a) Hộ gia đình, cá nhân nuôi trồng thủy sản, chế biến thủy sản; kinh doanh nguyên liệu thủy sản dùng cho chế biến thực phẩm (bao gồm các hoạt động: mua bán, thu gom, bảo quản, vận chuyển thủy sản) có quy mô nhỏ, theo phương pháp thủ công không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định khi có thu nhập thấp theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Nghị định số 109/2004/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2004 của Chính phủ về đăng ký kinh doanh (sau đây gọi chung là Nghị định số 109/2004/NĐ-CP) nhưng phải bảo đảm các điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về vệ sinh an toàn thực phẩm và pháp luật về bảo vệ môi trường.(....)"

     

    Căn cứ theo quy định này thì, hộ gia đình và cá nhân nuôi trồng thủy sản có thu nhập thấp( thu nhập thấp hơn mức quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương) theo phương pháp thủ công (theo quy định của Bộ thuỷ sản); khai thác thuỷ sản bằng tàu cá có trọng tải dưới 0,5 tấn hoặc không sử dụng tàu cá thì sẽ không phải đăng ký kinh doanh.

     

     Thứ hai, Ngoài những tổ chức cá nhân nuôi trồng thủy sản ở trên thì đối với các tổ chức, cá nhân còn lại thuộc đối tượng thuộc Điều 2 của Nghị Định 59/2005/NĐ-CP tiến hành hoạt động nuôi trồng thủy sản thì căn cứ theo quy định Điều 8 của Nghị Định này:

     

    "Điều 8. Những ngành nghề sản xuất, kinh doanh thuỷ sản không cần giấy phép

    Những ngành nghề sản xuất, kinh doanh thuỷ sản sau đây không cần giấy phép, nhưng phải bảo đảm các điều kiện của pháp luật quy định: sản xuất, kinh doanh ngư cụ và trang thiết bị khai thác thuỷ sản; đóng mới, cải hoán tàu cá; sản xuất, kinh doanh giống thuỷ sản; nuôi trồng thuỷ sản; sản xuất, kinh doanh thức ăn nuôi thuỷ sản; chế biến thuỷ sản; kinh doanh nguyên liệu thuỷ sản dùng cho chế biến thực phẩm".

     

    Theo đó, những tổ chức, cá nhân nuôi trồng thủy sản sẽ không cần giấy phép kinh doanh ngành nghề nuôi trồng thủy sản nhưng vẫn phải xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và  Giấy chứng nhận đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh thủy sản.

     
     
    14633 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrongtan188 vì bài viết hữu ích
    DT_DA (16/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận