Nuôi con nhỏ có được phép tăng ca không?

Chủ đề   RSS   
  • #475794 24/11/2017

    lemphamvan

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nuôi con nhỏ có được phép tăng ca không?

    xin hỏi. trường hợp tôi nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. nay vì công việc nhiều tôi xin tăng ca để hoàn thành giao cho khách hàng. 

    Vậy th của tôi có được phép tăng ca không? khi tôi tự nguyện xin tăng ca và công ty cũng đồng ý cho tôi tăng ca?

    Xin cảm ơn!

     
    3735 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478236   13/12/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, căn cứ theo Điều 155 bộ luật lao động năm 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ:

    “1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi…”

    Và căn cứ theo khoản 2 Điều 18 nghị định 95/2013/ NĐ- CP Vi phạm quy định về lao động nữ:

    "2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;"

    Như vậy, theo quy định của pháp luật người sử dụng lao động không được sử dụng bạn để làm thêm giờ do bạn đan là người đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Và theo nghị định 95/2013/NĐ quy định xử phạt hành chính đối với người SDLĐ sử dụng lao động nữ thuộc trường hợp đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi... làm thêm giờ thì bị xử phạt hành chính từ 10 triệu đến 20 triệu đồng mà không cần phải xem xét việc làm thêm đó là do người lao động tự nguyện hay người SDLĐ bắt buộc. Điều đó khẳng định quy định tại khoản 1 Điều 115 BLLĐ là có tính chất bắt buộc, người SDLĐ phải tuân theo. Quy định này là hợp lý nhằm mục đích bảo vệ sức khỏe, sức lao động của lao động nữ; tránh những ảnh hưởng xấu đến chức năng sinh đẻ và nuôi con của người phụ nữ.

    Trên đây là nội dung về vấn đề của bạn, nếu còn vướng mắc để được giải đáp ngay, các bạn hãy gọi 19006280 để nghe luật sư tư vấn trực tiếp.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/