Nuôi con dưới 12 tháng tuổi được hưởng chế độ lao động gì về thời gian làm việc?

Chủ đề   RSS   
  • #519660 31/05/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Nuôi con dưới 12 tháng tuổi được hưởng chế độ lao động gì về thời gian làm việc?

    "Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động". Bên mình hiện có thai sản 4 tháng đi làm lại, vậy xin hỏi là nữ nhân viên này có được hưởng chế độ nghỉ 60 phút mà vẫn được hưởng nguyên lương như hợp đồng đã ký ký trước đó hay không? Căn cứ ở đâu ạ?

     
    623 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519822   31/05/2019

    Thai sản 4 tháng mà bạn đề cập ở đây là đang mang thai 4 tháng hay đã nghỉ 4 tháng và giờ đi làm lại trước hạn? Trường hợp là đang mang thai thì không được hưởng chế độ nghỉ 60 phút. Còn trường hợp đã nghỉ thai sản 4 tháng và giờ đi làm lại sớm thì vẫn là trường hợp nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi mà bạn. Do đó vẫn được nghỉ 60 phút theo như quy định mà bạn đã nêu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)
  • #522230   29/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 70 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP

    “3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

    a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

    Như vậy, trong thời gian đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ này vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Như vậy, lao động nữ có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về thời gian nghỉ, có thể là đi làm muộn hơn hoặc về sớm hơn lịch làm việc chung.

     

     
    Báo quản trị |