DanLuat 2015

NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #423141 28/04/2016

    ngoc.quynh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    NSDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng

    Thưa luật sư, cháu muốn hỏi một vấn đề như sau:

    Công ty M có trụ sở đóng tại quận Thanh Xuân – Hà Nội. Tháng 10/2015, công ty tiến hành sáp nhập phòng bảo vệ vào phòng quản trị và cho 5 nhân viên đang làm việc tại phòng bảo vệ nghỉ việc. Sau đó công ty thuê hoàn toàn dịch vụ bảo vệ của công ty khác. Khi chấm dứt hợp đồng, Công ty không thanh toán chế độ trợ cấp gì mà chỉ hỗ trợ cho những người lao động này 2 tháng lương để đi tìm công việc mới. ( Những lao động này đã làm cho công ty từ năm 2005). 5 người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động không đồng ý nên đã đồng loạt gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp. vậy việc chấm dứt hợp đồng với 5 NLĐ trên có căn cứ pháp lý không? Thủ tục để chấm dứt hợp đồng như thế nào?

    Mong mọi người giúp đỡ ạ. 

     
    2766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423192   28/04/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1546)
    Số điểm: 15527
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 491 lần
    Moderator

    Chào bạn, trường hợp của bạn tôi trao đổi như sau:

    Căn cứ khoản 10 điều 36 BLLĐ 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng như sau: "Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã."

    Căn cứ điều 38 BLLĐ 2012  quy định về các trường hợp người sử dụng lao động được đơn phương chấm dứt HĐLĐ như sau:

    "1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

    Từ những căn cứ trên tôi khẳng định lý do Công ty sáp nhập phòng bảo vệ vào phòng quản trị làm căn cứ để đơn phương chấm dứt HĐLĐ là trái luật. 

    Trình tự, thủ tục yêu cầu giải quyết vấn đề trên như sau:

    1. Bạn và những người bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ làm đơn khiếu nại về việc không đồng ý việc chấm dứt HĐLĐ gửi lên Công đoàn của Công ty. Ở đây, sẽ tiến hành hòa giải tại cơ sở. 

    2. Nếu không đồng ý với kết quả giải quyết tại Công đoàn cơ sở hoặc công ty bạn không có Công đoàn thì bạn có thể gửi đơn lên Công đoàn tại khu công nghiệp, khu chế xuất, hoặc phòng quản lý lao động mà Công ty bạn trực thuộc để yêu cầu giải quyết.

    3. Nếu các quyết định của các tổ chức trên không đáp ứng đúng nguyên vọng của bạn thì bạn vẫn có quyền khởi kiện vụ án ra tòa án nhân dân có thẩm quyền (nơi mà Công ty bạn tọa lạc) để yêu cầu tòa án giải quyết.

    P/S: Bạn có thể làm lần lượt tất cả các thủ tục trên hoặc trực tiếp khởi kiện ra tòa án để được giải quyết.

    Trân trọng!

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    ngoc.quynh (29/04/2016) honghanguyen89 (05/05/2016)
  • #423254   29/04/2016

    ngoc.quynh
    ngoc.quynh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy nếu NSDLĐ chấm dứt hợp đồng với lý do thay đổi cơ cấu, công nghệ theo điều 44 BLLĐ thì sao ạ?

    Vì theo điều 13 nghị định 05/2015/nđ-cp thì thay đổi cơ cấu tổ, công nghệ gồm các trg hợp:

    -         Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động.

    -         Thay đổi sản phẩm, cơ cấu sản phẩm.

    -         Thay đổi quy trình, công nghệ, máy móc, thiết bị sản xuất, kinh doanh gắn với ngành, nghề sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động.

    việc sáp nhập phòng bảo vệ vào phòng quản trị có phải trg hợp thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động không ạ?

    Cập nhật bởi ngoc.quynh ngày 29/04/2016 12:02:38 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #423510   04/05/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1546)
    Số điểm: 15527
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 491 lần
    Moderator

    Chào bạn, theo như thông tin bạn cung cấp thì NSDLĐ đã lấy lí do thay đổi cơ cấu công ty để chấm dứt HĐLĐ với bạn và những lao động còn lại nhưng lại thuê công ty bảo vệ khác thay thế. Như vậy, theo như tôi nhận định việc Công ty lấy lí do thay đổi cơ cấu tổ chức chỉ là cái cớ để đơn phương chấm dứt HĐLĐ với người lao động. 

    Vì thế, lí do công ty đưa ra là không đúng với thực tế. Trân trọng!

     

     

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    honghanguyen89 (05/05/2016)
  • #423555   04/05/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13364)
    Số điểm: 92296
    Cảm ơn: 3012
    Được cảm ơn 4643 lần
    SMod

    caythongnoel à, trường hợp này chính xác là "thay đổi cơ cấu" theo điều 44. Họ đã tổ chức lại cơ cấu tổ chức bằng cách gộp phòng bảo vệ vào phòng quản trị. Do "bảo vệ" không phải là thế mạnh, cũng không phải là dịch vụ cốt lõi của cty cho nên họ đã chuyển sang sử dụng dịch vụ bảo vệ bên ngoài.

    Nói ngắn gọn thì cty đã thực hiện đúng luật xét về lý do chấm dứt HĐLĐ. Cty trả mỗi người 2 tháng lương cũng là đúng, nếu họ có đóng BHTN thì việc này còn cao hơn chế độ của luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #423562   04/05/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1546)
    Số điểm: 15527
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 491 lần
    Moderator

    Chào anh ntdieu,

    Đã có bản án của tòa TP.HCM về trường hợp tương tự như chủ đề này. Khi người lao động cung cấp được cho tòa  chứng cứ chứng minh rằng công ty lấy lý do thay đổi cơ cấu như trên để châm dứt HĐLĐ chỉ là cái cớ để lách. Nhưng thực tế lại thuê đơn vị bảo vệ khác nhằm thay thế những người lao động hiện tại. Việc thay thế này gây ảnh hưởng đến quyền lợi người lao động nên phần đông tòa sẽ bảo vệ NLĐ.

    Trân trọng!

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-