DanLuat 2015

NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #141722 21/10/2011

    hoaithanhpy

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Xin chào các Anh/Chị, nhờ các Anh/Chị tư vấn cho trường hợp sau đây:

    Người lao động ăn cắp đồ siêu thị, chưa đến mức bị cơ quan pháp luật xử lí. Sự việc này đã gây xôn xao dư luận và làm ảnh hưởng đến uy tín của đơn vị. Vậy, Người sử dụng lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không? vì trong Luật Lao động hay Nội quy lao động nói chung hiện nay chỉ quy định người lao động bị sa thải khi ăn cắp tài sản của đơn vị?

    Xin chân thành cảm ơn nhiều.
    Cập nhật bởi hoaithanhpy ngày 21/10/2011 07:01:51 CH
     
    4427 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141748   21/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định của luật lao động thì trường hợp như bạn mô tả có lẽ là đủ để bị sa thải

    Điều 85.

    1- Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;

    c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoaithanhpy (22/10/2011)
  • #142824   26/10/2011

    cuonglong
    cuonglong

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2008
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào hoaithanhpy!
    Theo quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động đã được sửa đổi bổ sung năm 2002 thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong các trường hợp và thủ tục như sau:

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Theo quy định này thì việc xử lý kỷ luật sa thải cũng chỉ là một căn cứ để NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ .
    Do đó, nếu Công ty bạn muốn chấm dứt HĐLĐ với người lao động vì họ đã trộm cắp tài sản thì bắt buộc Công ty bạn phải xử lý kỷ luật bằng hình thức sa thải với người này và báo trước theo khoản 3 Điều 38 Bộ luật lao động thì việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ mới được coi là đúng pháp luật.
    Ý kiến tham khảo với bạn!

    Nguyễn Việt Cường

    DĐ: 098.484.3886

    Email: cuonglong1987@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuonglong vì bài viết hữu ích
    hoaithanhpy (08/11/2011)

0 Thành viên đang online
-