DanLuat 2015

NSDLD chấm dứt HDLD với chủ tịch Công đoàn cơ sở

Chủ đề   RSS   
  • #358992 26/11/2014

    chuhuyen

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    NSDLD chấm dứt HDLD với chủ tịch Công đoàn cơ sở

    Chào luật sư.

    Em đã làm việc ở Công ty hiện tại được hơn 1 năm. Đã ký hợp đồng lao động 1 năm với Công ty. Hiện tại em đang kiêm nhiệm chức vụ chủ tịch Công đoàn Công ty đến ngày 27/05/2015 mới hết nhiệm kỳ.

    Đến ngày 30/11/2014 là em hết hợp đồng lao động với công ty (hợp đồng 12 tháng). Nay công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với em mà không thông qua Công đoàn. Công ty chỉ báo hết hợp đồng lao động và chấm dứt chứ không phải do vi phạm nội quy lao động.

    Em thấy như vậy là không đúng do em là chủ tịch Công đoàn thì phải được gia hạn hợp đồng lao động tới khi kết thúc nhiệm kỳ. Em đã báo với phòng Nhân sự Công ty rằng việc Công ty chấm dứt hợp đồng với em như vậy là trái Pháp luật nhưng việc chấm dứt hợp đồng với em vẫn đang được tiến hành.

    Em xin hỏi luật sư em suy nghĩ như vậy có đúng không? Và nếu đúng thì em cần làm gì để đòi lại quyền lợi của mình?

    Cám ơn luật sư.

     
    3368 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359388   27/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, cty làm như vậy là không đúng.

    Bạn hãy nhanh chóng liên hệ với công đoàn cấp trên để họ có can thiệp kịp thời giúp bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #359392   27/11/2014

    Cty vi phạm điều 25, Luật Công Đoàn 2012:

    Trích dẫn:

    Điều 25. Bảo đảm cho cán bộ công đoàn

     1. Trường hợp hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn mà người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ thì được gia hạn hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đến hết nhiệm kỳ.

    2. Đơn vị sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, sa thải, buộc thôi việc hoặc thuyên chuyển công tác đối với cán bộ công đoàn không chuyên trách nếu không có ý kiến thỏa thuận bằng văn bản của Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở. Trường hợp không thỏa thuận được, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cáo cho cơ quan, tổ chức có thẩm quyền, đơn vị sử dụng lao động có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

    3. Trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách bị cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, buộc thôi việc hoặc sa thải trái pháp luật thì Công đoàn có trách nhiệm yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp; nếu được ủy quyền thì Công đoàn đại diện khởi kiện tại Toà án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho cán bộ công đoàn; đồng thời hỗ trợ tìm việc làm mới và trợ cấp trong thời gian gián đoạn việc làm theo quy định của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

    Cập nhật bởi Target_locked ngày 27/11/2014 07:15:10 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-