NSDLD chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #272567 29/06/2013

    KevinKat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NSDLD chấm dứt HĐLĐ

    Thưa Luật Sư

    Tôi có trường hợp như sau cần tư vấn. Xin cám ơn!

    - HDLD có xác định thời hạn 12 tháng của NLD đã hết hạn vào ngày 30/03, nhưng do sơ sót, công ty không phát hiện và đồng thời đến ngày 13/5 công ty thông báo chấm dứt lao động với NLD vì không hoàn thành nhiệm vụ và thời gian báo trước là 25 ngày. Xin hỏi trường hợp này có trở thành HDLD không xác định thời hạn và phải báo trước 45 ngày? Xin hỏi 45 ngày là ngày dương lịch hay ngày làm việc vì bộ Luật LD khôg đề cập là ngày gỉ?

    - Việc thông báo chấm dứt lao động NSDLD và NLD thông báo miệng và bằng email. NLD trong các cuộc thông báo đều chấp thuận (bằng miệng và bằng email trả lời) và bàn giao công việc đúng thời hạn. Tuy nhiên, ngay sau khi nghỉ việc, NLD liên hệ Công ty bằng email và yêu cầu đền bù các ngày lương cho đến đúng 45 ngày báo trước. Xin hoi, trường hợp hai bên chấp thuận ngày chấm dứt bằng thông báo miệng và email đã có đủ hiệu lực? trường hợp này có được xem là đã thỏa thuan hay vi pham thời gian báo trước?

    Xin cám ơn luật sư.

     

     
    4746 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273602   05/07/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 38, BLLĐ, 45 ngày thông báo trước là 45 ngày dương lịch đã bao gồm ngày thứ 7, Chủ nhật.

    Đối với nội dung thứ 2, tôi không rõ trong email viết những gì, nhưng cần phân biệt 2 trường hợp: (i) Nếu thông báo đơn phương chấm dứt HĐLĐ do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc, người sử dụng lao động phải báo trước 45 ngày dương lịch. Có nghĩa là, người lao động làm việc (hay hưởng lương) đến 45 ngày nữa thì phải chấm dứt HĐLĐ. (ii) Nếu thông báo thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ và 2 bên đã đồng ý thì ngày thỏa thuận chấm dứt HĐ là ngày làm việc cuối cùng, không cần thiết phải thanh toán 45 ngày báo trước.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #273603   05/07/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    - Nếu ký HĐLĐ xác định thời hạn thì sau 2 lần ký mới chuyển sang dang HĐLĐ không xác định thời hạn, do vậy vẫn báo trước 30 ngày trước khi chấm dứt hợp đồng đối với NLĐ.

    - Việc thông báo chấm dứt hợp đồng lao động bằng miệng và bằng email là chưa đúng về hình thức vì việc giao kết và chấm dứt hợp đồng theo quy định Luật lao động là phải bằng văn bản mới hợp lệ nhe em. Trường hợp này vi phạm về hình thức ký kết hợp đồng và chấm dứt hợp đồng

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896