DanLuat 2015

Nộp Tờ khai thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #294629 31/10/2013

    Nộp Tờ khai thuế TNCN

    Cty em mới mở. Không phát sinh thuế TNCN. Luật sư cho em hỏi hàng tháng em có phải nộp Tờ khai thuế TNCN không ạ. Công ty em là Công Ty TNHH Giám đốc làm chủ Doanh nghiệp luôn. Vậy Giám đốc em có được đóng Bảo hiểm Xã hội ko? Nhân viên Công ty em hiện tại không làm việc lâu dài, cứ mấy tháng lại nghỉ nên em không đóng bảo hiểm được. Để cho lương vào chi phí hợp lý em phải làm sao? Mong luật sư giúp em với tại em mới đi làm nên chưa rành. Em cảm ơn nhiều!

     

     
    7577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295857   06/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn xem tại Thông tư 28/2011/TT-BTC hướng dẫn Luật quản lý thuế, Nghị định 85/2007/NĐ-CP và 106/2010/NĐ-CP

    Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân

    ...

    4. Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế.
    b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
    b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.

    b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

    Ví dụ:

    - Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:

    Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.

    Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.

    - Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:

    Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.

    Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II.

    Còn nếu bạn là chủ DN và làm giám đốc công ty thì vẫn phải nộp thuế TNCN bình thường nha xem tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-