DanLuat 2015

Nộp tiền sử dụng đất nguồn gốc do lấn chiếm

Chủ đề   RSS   
  • #316506 03/04/2014

    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp tiền sử dụng đất nguồn gốc do lấn chiếm

    Mình có trường hợp này xin mọi người tư vấn giúp: Ông A được UBND tỉnh giao 100m2 đất năm 1992. Khoảng cuối năm 1992, ông A có cơi nới sử dụng thêm 130m2. Diện tích đo đạc thực tế hiện nay là 230m2. Vậy, ông A phải nộp tiền sử dụng đất như thế nào cho 130m2 sử dụng do cơi nới thêm (trước năm 1993, được phường xác nhận)? hạn mức đất ở ở tình mình là 150m2/ hộ gia đình. Xin cảm ơn!!!  

     
    2904 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316594   04/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    hermex viết:

    Mình có trường hợp này xin mọi người tư vấn giúp: Ông A được UBND tỉnh giao 100m2 đất năm 1992. Khoảng cuối năm 1992, ông A có cơi nới sử dụng thêm 130m2. Diện tích đo đạc thực tế hiện nay là 230m2. Vậy, ông A phải nộp tiền sử dụng đất như thế nào cho 130m2 sử dụng do cơi nới thêm (trước năm 1993, được phường xác nhận)? hạn mức đất ở ở tình mình là 150m2/ hộ gia đình. Xin cảm ơn!!!  

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 4, Điều 2, Nghị định 120/2010/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất, Bổ sung khoản 4 và khoản 5 vào Điều 8 Nghị định 198/2004 về thu tiền sử dụng đất khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất như sau:

    “5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất do lấn chiếm xây dựng nhà ở, nếu phù hợp với quy hoạch khu dân cư và đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật, khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    -         Trường hợp sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, thu tiền sử dụng đất bằng 50% theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định đối với phần diện tích đất trong hạn mức giao đất ở mới

    -         Thu bằng 100% theo giá đất ở do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định phù hợp với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích ngoài hạn mức giao đất ở." 

    Như vậy với phần diện tích lấn chiếm là 130m2 nếu phù hợp với quy hoạch khu dân cư và đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật, khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì:

    - Với phần diện tích đất 50m2 sẽ vẫn trong hạn mức giao đất ở và ông A phải nộp bằng 50% giá đất của diện tích đất này.

    - Phần diện tích đất là 70m2 còn lại là diện tích đất ngoài hạn mức giao đất ở nên ông A phải nộp 100% giá trị diện tích đất trên theo giá đất do UBND tỉnh quyết định.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hermex (08/04/2014)
  • #317175   08/04/2014

    hermex
    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Văn phòng đăng ký QSD đất tỉnh mình xử lý: Ông A không phải nộp tiền cho 100m2 đất ở và phải nộp 50% tiền sd đất cho 130m2 đất. Như vậy là đúng hay sai?Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-