DanLuat 2015

Nộp tiền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #361330 07/12/2014

    cuongtran101

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp tiền sử dụng đất

    Thưa các luật sư, gia đình tôi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền SD đất năm 2001, trong quyết định có ghi "chưa nộp 40% tiền sử dụng đất". Đất và nhà gia đình tôi tại Hà Nội. Hiện nay mẹ tôi làm thủ tục sang tên cho các con, và tôi có tìm hiểu nếu đất sử dụng ổn định trước 15/10/1993, không có tranh chấp... thì căn cứ khoản 8 Điêu 20 và Khoản 1 , Điều 6 , Nghị định 45/2014/ND-CP ngày 25/5/2014 , thì diện tích đất nhà tôi (30m2) nằm trong hạn mức không phải nộp tiền sử dụng đất. Mẹ tôi đã xin UBND phường xác nhận sử dụng trước ngày 15/10/1993... và đã được xác nhận Tôi mang toàn bộ hồ so lên văn phòng đăng ký nhà đất quận Hai Bà Trưng - HN và được trả lời : hiện nay Tp chưa có văn bản hướng dẫn nên trường hợp nhà em vẫn phải đóng 40% tiền sử dụng đất. Luật su cho tôi hỏi như vậy là ai sai: chính phủ ban hành nghị định sai, thành phố ko hướng dẫn kịp thời, nhân viên văn phòng đăng ký nhà đất ko biết gì, hay em là người sai ?
     
    2359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361344   07/12/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    em cần nói rõ hơn về nguồn gốc đất, giấy tờ hiện có (quyết định hay là giấy chứng nhận) em cần scan những giấy tờ trên để có được sự tư vấn chính xác nhất

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #361677   09/12/2014

    cuongtran101
    cuongtran101

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    1. Gia đình em đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (trang cuối có ghi: chưa thực hiện nghĩa vụ với nhà nước)

    2. Đã có quyết định giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (quyết định giao chung cho hơn 100 hộ), trong đó gia đình em phải đóng 40% tiền sử dụng đất.

    3. Ngoài ra mẹ em đã xin được xác nhận của UBND Phường với nội dung : "Đất và nhà ở của bà .... đã được sử dụng ổn định từ trước 15/10/1993, không có tranh chấp"

    Ngoài 3 giấy tờ trên thì gia đình em không còn giấy tờ gì khác.

    Như vậy thì Khoản 8, Điều 20 và Khoản 1, Điều 6, Nghị định 45/2014/NDD-CP có hiệu lực đối với trường hợp gia đình em không ạ?

    Cho em hỏi thêm, nếu trường hợp nhà em phải nộp tiền sử dụng đất thì nhà em phải nộp bao nhiêu (nhà em 31m2, trong ngõ nhỏ dưới 1,5m, tại Phố Vọng , Q.Hai Bà Trưng, HN)

    Rất mong tin của Luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-