DanLuat 2015

Nộp thuế thu nhập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #348050 02/10/2014

    Nộp thuế thu nhập doanh nghiệp

    Xin chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi là nhà em co mua gạo và về bán lại cho người dân, nhưng không có để bản hiệu gì cả như vậy nhà em có phải chịu nộp thuế thu nhập doanh nghiệp hay thuế gì khác không? Mà nếu có để bản hiệu là Đại lý bán gạo hoặc cửa hàng bán gạo hay Tiệm bán gạo thì có phải chịu thuế gì không thưa Luật sư? Và cho em hỏi thêm là các Tệm tạp hóa có nộp thuế thu nhập doanh nghiệp hay thuế nào khác không thưa Luật sư?

     
    2393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350816   18/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Trường hợp của bạn thì là kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh, thì sẽ phải đăng ký theo quy định tại nghị định 43/2010/NĐ-CP, và phải đóng các loại thuế sau:

    Theo quy định của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật quản lý thuế; Nghị định số 209/2013/NĐ-CP và Thông tư số 156/2013/TT-BTC thì hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán áp dung phương pháp tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trực tiếp trên doanh thu và thời hạn nộp thuế được điều chỉnh từ hàng tháng thành hàng quý. Riêng hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán có mức doanh thu bằng(=) hoặc dưới mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế GTGT theo phương pháp khoán. Cụ thể như sau:
     
    1/ Về thuế Giá trị gia tăng:
     
    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:
     
    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%
    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%
    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.
     
     2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:
     
    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:
     
    Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế = Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế × Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
     
    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:
    -        Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%
    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%
    -        Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%
    -        Hoạt động kinh doanh khác: 12%
    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    NgoThuyKhanh (20/10/2014)

0 Thành viên đang online
-