DanLuat 2015

Nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

Chủ đề   RSS   
  • #455983 04/06/2017

    lamthanhtruc
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 53 lần


    Nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

    Xin chào các thành viên Dân Luật.

    Mình có một thắc mắc về vấn đề nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà. Bác mình có một căn hộ chung cư đã có sổ hồng. Bác mua một căn hộ chung cư mới và bán căn hộ chung cư cũ. Vậy các thành viên Dân Luật cho mình hỏi là bác ấy có phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà không? Nếu phải nộp thuế thì số tiền nộp thuế là bao nhiêu? Mong các thành viên Dân Luật giải đáp giúp mình.

    Chân thành cảm ơn.

     
    5424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456130   05/06/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (341)
    Số điểm: 2928
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn ! Tôi xin góp ý để bạn tham khảo như sau:

    Do không biết Bác của bạn sở hữu bao nhiêu nhà ở, đất ở duy nhất. Nếu Bác của bạn chỉ sở hữu một nhà ở duy nhất thì khi chuyển nhượng sẽ được miễn thuế TNCN

    Điều 4Thu nhập được miễn thuế

    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất. 

    Tuy nhiên bác của bạn phải chứng minh rằng chỉ sở hữu một nhà ở duy nhất bằng cách nhờ xã, phường, quận, huyện... xác nhận rằng chỉ có một nhà ở duy nhất. Nhưng phải đảm bảo trung thực, nếu không thì bị phạt thì rắc rối lắm. 

    Còn nếu Bác bạn sở hữu nhiều hơn một thì phải chịu thuế với mức thuế suất như sau:

    Trường hợp xác định được thu nhập tính thuế, thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản được xác định như sau:

    Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 25%

     

    Trường hợp không xác định được giá vốn (giá mua) của hoạt động chuyển nhượng bất động sản và các chi phí liên quan làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì thuế thu nhập cá nhân được xác định như sau:

    Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2%

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #456151   05/06/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 320
    Được cảm ơn 75 lần


    Hiểu đơn giản theo quy định như trên (Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân) thì nếu bạn chứng minh được mình sở hữu đó là nhà ở duy nhất thì bạn được miễn thuế, còn nếu không chứng minh được bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

    Mình bổ sung thêm về việc chứng minh nhà ở duy nhất và cách tình thuế như sau: 

    1. Chứng minh nhà ở duy nhất:

    Để chứng minh cho việc này,  chỉ cần làm cái bản cam kết gửi lên ủy ban huyện xác nhận đây là căn nhà duy nhất thuộc quyền sở hữu của bạn tôi và có quyền sử dụng đất tính đến thời điểm chuyển nhượng là 183 ngày, cam kết chuyển nhượng toàn bộ nhà ở cho bên mua kèm theo sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất công chứng là bên thuế họ chấp nhận được miễn thuế TNCN.

     

    2. Cánh tính thuế.

    Cách 1: Thuế thu nhập cá nhân = 25% giá trị lợi nhuận (giá bán – giá mua)

    - Giá bán: là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng

    - Giá mua: Là giá mua được xác định căn cứ vào giá ghi trên hợp đồng mua bán. Đối với nhà ở không có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng, mua lại thì căn cứ vào hồ sơ thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước tại thời điểm được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở.

    Cách 2: Áp dụng trong trường hợp không xác định được giá mua (là trường hợp không xác định được giá thực tế hoặc giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hợp giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì giá chuyển nhượng được xác định căn cứ Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.)

    Thuế thu nhập cá nhân = 2% Giá chuyển nhượng . 

    Gửi bạn tham khảo!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-