Nộp thuế làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #278345 29/07/2013

    lethitinh123

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp thuế làm sổ đỏ

    Chào luật sư ! Tôi được cấp đất tháng 6 năm 1993 của bộ tư lênh quân khu 2 kí quyết định giao đất đến nay mới được làm sổ đỏ. Khi đi làm giấy tờ tôi phải đóng 40% thuế đất hiện nay. Tôi đã ở 20 năm nay không có tranh chấp và nộp thuế đất từ năm1993 đến nay. Trường hợp của tôi muốn hỏi tôi có được áp dụng vào qui định tại khoản 1, 2, 3, & 4 điều 50 luật đất đai năm 2003 không? Tôi xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi lethitinh123 ngày 29/07/2013 08:33:02 CH
     
    4119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307846   22/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Theo quy định tại Luật đất đai 2003

    Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    Trường hợp của bạn mà có thu6ọc điểm a này thì được cấp giấy CNQSDĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #307959   23/01/2014

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin có ý kiến như sau: 

    1/ Theo quy định nếu bạn xây dựng và sử dụng nhà ở trước ngày 15/10/1993 thì bạn được miễn 100% tiền sử dụng đất trong hạn mức đất ở của địa phương; từ ngày 15/10/1993-1/7/2004 bạn phải nộp 50% tiền sử dụng đất; từ 1/7/2004 phải nộp 100% tiền sử dụng đất.

    2/ Theo như bạn trình bày thì bạn được cơ quan Bộ Tư lệnh Quân khu 2 giao đất tháng 6/1993 như vậy có các trường hợp sau:

    - Nếu Bộ tư lệnh QK2 đã làm đầy đủ các thủ tục để cơ quan cấp có thẩm quyền về chủ trương giao đất ở cho cán bộ, chiến sĩ và trong quyết định giao đất thể hiện rõ việc giao đất ở để xây dựng nhà cho bạn thì bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.

    - Nếu Bộ tư lệnh QK2 chưa làm các thủ tục theo quy định mà tự ra quyết định giao đất cho cán bộ chiến sĩ thì sẽ phụ thuộc vào thời điểm bạn xây dựng căn nhà. Nếu bạn xây dựng nhà trong giai đoạn tháng 6/1993 đến trước ngày 15/10/1993 thì bạn được miển 100% tiền sử dụng đất trong hạn mức đất ở của địa phương; từ ngày 15/10/1993-1/7/2004 bạn phải nộp 50%. Ngoài ra bạn còn được miễn giảm cho những đối tượng được miễn giảm theo quy định.

    Do vậy, bạn nên kiểm tra kỹ lại hồ sơ nhà đất của mình. Nếu bạn có thể chứng minh được việc mình sử dụng xây dựng nhà trướng ngày 15/10/1993 thì bạn có thể làm đơn gửi cơ quan có thẩm quyền để được xem xét giải quyết. Chúc bạn may mắn!



     

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |