Nộp thuế đối với hộ kinh doanh nhỏ lẻ

Chủ đề   RSS   
  • #528776 22/09/2019

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Nộp thuế đối với hộ kinh doanh nhỏ lẻ

    Mình có một người dì vừa mở một cửa hàng quần áo với số vốn đăng ký kinh doanh là 20 triệu đồng. Quy mô cửa hàng cũng nhỏ. Sau khi đã đăng ký MST xong thì cán bộ thuế ở phường đến lần đầu và nói sẽ thu thuế hàng tháng là 180.000đ/tháng, nhưng sau đó hơn tháng thì cán bộ này cho biết số tiền thuế phải đống hàng tháng là 270.000 đ/tháng và nói là do quy định vậy.

    Cho mình hỏi vậy một của hàng kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh như vậy thì phải đóng những loại thuế gì? cụ thể như thế nào? căn cứ pháp lý? Xin cảm ơn.

     

     
    1007 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529188   27/09/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 227 lần


    Chào bạn,

    Bạn tham khảo những loại thuế phải đóng khi kinh doanh theo hình thức hộ gia đình TẠI ĐÂY nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #529408   29/09/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Đối với hộ kinh doanh quần áo thì phải nộp 2 loại thuế là thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng. Số tiền thuế phải nộp bằng tỷ lệ tính thuế nhân với doanh thu. Tỷ lệ tính thuế được quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 của Bộ Tài chính. Theo đó, hoạt động bán buôn, bán lẻ các loại hàng hóa có tỷ lệ tính thuế GTGT 1%, thuế TNCN là 0,5% doanh thu (căn cứ điểm b1 Khoản 2 Điều 2)

    Mức doanh thu của hộ kinh doanh thì tùy theo ngành nghề kinh doanh, địa bàn kinh doanh, quy mô kinh doanh, năm hoạt động mà cơ quan thuế thông báo mức doanh thu khoán cụ thể cho từng năm (ổn định cho cả năm) căn cứ khoản 4 điều 6 Thông tư 92/2015/TT-BTC chứ không thay đổi theo từng tháng như cán bộ thuế nêu.

    Chậm nhất là ngày 20 tháng 12 hằng năm, Chi cục Thuế gửi Thông báo mức doanh thu dự kiến, mức thuế dự kiến theo mẫu số 01/TBTDK-CNKD kèm theo Bảng công khai thông tin cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán theo mẫu số 01/CKTT-CNKD (sau đây gọi là Bảng công khai) ban hành kèm theo Thông tư 92/2015/TT-BTC cho từng cá nhân kinh doanh, trong đó nêu rõ địa chỉ, thời gian Chi cục Thuế tiếp nhận ý kiến phản hồi (nếu có) của cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 31 tháng 12. Thông báo được gửi trực tiếp đến cá nhân kinh doanh (có ký nhận của người nộp thuế về việc đã nhận thông báo) hoặc cơ quan thuế phải thực hiện việc gửi Thông báo qua bưu điện theo hình thức gửi bảo đảm.
    Ngoài ra, hộ kinh doanh còn nộp lệ phí môn bài hàng năm theo quy định tại Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    Linhngo99 (29/09/2019)