DanLuat 2015

Nộp thuế cho chi nhánh của công ty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #195905 22/06/2012

    toihoi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 635
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp thuế cho chi nhánh của công ty TNHH 2 thành viên

    Tôi có thắc mắc về các loại thuế mà chi nhánh của công ty TNHH 2 thành viên phải nộp. Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên có thành lập một chi nhánh ở quận khác, hạch toán phụ thuộc.

    Với thuế môn bài thì dù cho vốn kinh doanh của doanh nghiệp có là bao nhiêu thì chi nhánh cũng phải nộp thêm 1.000.000VNĐ đúng không ạ?

    Thuế GTGT hàng tháng đều hạch toán riêng và nộp cho thuế ở hay là chuyển cho công ty mẹ?

    Cảm ơn!

     
    6627 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195973   23/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (451)
    Số điểm: 2731
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Đức Long - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội trả lời như sau:

    1. Chi  nhánh công ty có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì phải nộp thuế Môn bài 1.000.000 đồng/năm

    Theo quy định tại mục 2 Thông tư 42/2003/TT-BTC quy định việc xác định bậc thuế Môn bài: "Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác... không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm".

    2. Chi nhánh công ty bạn hạch toán phụ thuộc thì công ty sẽ kê khai và nộp thuế cho cả chi nhánh.

    Theo điểm b khoản 1 Điều 10 thông tư 28/2011/TT-BTC về khai thuế giá trị gia tăng: "Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cùng nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì người nộp thuế thực hiện khai thuế giá trị gia tăng chung cho cả đơn vị trực thuộc".

    Luật sư Nguyễn Đức Long

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #196008   23/06/2012

    toihoi
    toihoi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 635
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn sự tư vấn của luật sư Tôi có một thắc mắc nữa muốn xin được giải đáp việc mở chi nhánh cho công ty được đăng kí ở phòng kinh doanh tại địa điểm định mở chi nhánh, hay đăng kí tại phòng kinh doanh đã đăng kí công ty mẹ.

    Cảm ơn!

    Cập nhật bởi toihoi ngày 23/06/2012 10:39:18 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-