Nộp Quỹ phòng, chống bão lụt!

Chủ đề   RSS   
  • #343821 11/09/2014

    Lifeadventurer

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Nộp Quỹ phòng, chống bão lụt!

    Kính hỏi luật sư về việc "nộp Quỹ phòng chống bão lụt"

    Bên tôi đang làm việc là Công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài.

    Xin hỏi luật sư về việc nộp Quỹ phòng chống bão lụt. Quỹ này có bắt buộc không?

    Nếu bắt buộc thì nằm trong khoản mục nào của bộ luật nào ạ!

    TH bị phạt do chậm nộp hay không nộp quỹ có áp dụng không ạ? Mức phạt cụ thể là bao nhiêu ạ!

    Xin cảm ơn luật sư!

     

    Gieo NHÂN gặt QUẢ!!

     
    8047 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344122   12/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 10 Luật phòng, chống thiên tai 2013 thì Quỹ phòng, chống thiên tai là quỹ được thành lập ở cấp tỉnh, do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quản lý. Quỹ phòng, chống thiên tai không bao gồm ngân sách nhà nước và không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

    Nguồn tài chính của Quỹ phòng, chống thiên tai gồm:

    a) Đóng góp bắt buộc của tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài tại địa bàn, công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật;

    b) Các nguồn hợp pháp khác.

    Như vậy, các doanh nghiệp nước ngoài có nghĩa vụ phải đóng góp vào Quỹ phòng chống thiên tai. Mức đóng góp được quy định tại Điều 9 Nghị định 50-CP năm 1997 về Quy chế thành lập và hoạt động của quỹ phòng, chống lụt, bão của địa phương, cụ thể: Các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế đóng tại địa phương mỗi năm nộp hai phần vạn trên tổng số vốn sản xuất kinh doanh nhưng không quá năm triệu đồng và được hạch toán vào giá thành sản phẩm hoặc phí lưu thông.

    Nếu tổ chức không nộp đủ nghĩa vụ đóng góp quỹ theo quy định thì cơ quan thu quỹ đề nghị với cơ quan Ngân hàng cắt chuyển kinh phí từ tài khoản của Tổ chức đó vào tài khoản Quỹ phòng, chống lụt, bão của địa phương.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Lifeadventurer (15/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com