Nộp phí xả thải của nước thải công nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #523310 17/07/2019

    Nộp phí xả thải của nước thải công nghiệp

    Gửi anh/chị luật sư, 

     

    Công ty em là cán thép; tháng 12/2018 có được cấp phép xả thải cho nước thải công nghiệp, trên giấy phép ghi là căn cứ theo Luật Thủy lợi và Nghị định 67/2018/NĐ-CP. 

    Trong giấy phép ghi là nộp phí xả thải (nếu có)...; mà em đọc 2 văn bản trên k quy định mức phí; hiện tại Công ty chỉ trả phí xử lý nước thải =80% nước cấp đầu vào theo Hợp đồng mua nước sạch với Công ty cung cấp nước sạch.

    Cho em hỏi là như vậy Công ty có vi phạm pháp luật không? Và nếu phải nộp thì nộp cho bên nào? Vì trc em làm thì giấy phép này là do Sở TNMT cấp và nộp phí cho Sở TNMT.

     

    Em cám ơn ạ

     

     

     
    794 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maianh2205 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523439   21/07/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 106 lần


    1. Mức phí bảo vệ môi trường đối với nước thải được quy định tại Nghị định 54/2015/NĐ-CP, trong đó tại Điểm c Khoản 2 Điều 7 Nghị định 54/2015/NĐ-CP quy định cách xác định nước thải công nghiệp như sau:

    c) Xác định lượng nước thải ra:

    - Đối với các cơ sở có đồng hồ đo lượng nước thải, lượng nước thải ra được xác định căn cứ vào số đo trên đồng hồ;

    - Đối với các cơ sở không có đồng hồ đo lượng nước thải thì lượng nước thải được xác định dựa trên kết quả đo đạc thực tế của cơ quan quản lý nhà nước về môi trường hoặc được tính bằng 80% lượng nước sử dụng hoặc thông tin trong báo cáo đánh giá tác động môi trường theo định kỳ hàng quý.

    => Như vậy, cách xác định mức nước thải ra môi trường chia làm hai trường hợp có đồng hồ đo lượng nước thải và không có đồng hồ đo lượng nước thải. Chỉ khi công ty bạn không có đồng hồ đo lượng nước thải ra môi trường mới áp dụng mức 80% lượng nước sử dụng.

    2. Căn cứ theo Khoản 5 Điều 10 Nghị định 54/2015/NĐ-CP:

    5. Đơn vị cung cấp nước sạch tại địa phương có trách nhiệm:

    a) Phối hợp với Sở Tài nguyên và Môi trường và các đơn vị liên quan trong quá trình tổ chức thu phí.”

    => Như vậy, bạn sẽ nộp phí bảo vệ môi trường đối với nước thải cho đơn vị cung cấp nước sạch tại địa phương.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    maianh2205 (21/07/2019) ThanhLongLS (22/07/2019)
  • #523474   21/07/2019

    Cám ơn luật sư rất nhiều ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maianh2205 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/07/2019)