DanLuat 2015

Nộp phạt vi phạm giao thông rất rất chậm có bị tính lãi?

Chủ đề   RSS   
  • #289921 05/10/2013

    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Nộp phạt vi phạm giao thông rất rất chậm có bị tính lãi?

    Ngày 1/6/2008, em bị lập biên bản về vi phạm giao thông, với lỗi không đội mũ bảo hiểm và không gương, tổng cộng mức phạt là 150k + 90k = 240k. Do em lười đi nên em chưa nộp gì cả (và để lại GPLX).

    Giả sử bây giờ em đến nhận phạt thì liệu có bị gây khó dễ gì không và số tiền này sẽ tăng lên là bao nhiêu, em cảm ơn ạ!

     
    16500 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290151   07/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Theo quy định tại Điều 78 Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012

    Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt

    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

    2. Tại vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày, kể từ ngày thu tiền phạt.

    Trường hợp xử phạt trên biển hoặc ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc ngày thu tiền phạt.

    ...

    Vậy là một ngày chậm nộp phạt bạn sẽ chịu 0.05%, tới giờ bạn trễ bao nhiêu ngày rồi cứ tính ra số tiền phải nộp đi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    loveaffair (07/10/2013)
  • #290168   07/10/2013

    loveaffair
    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Cảm ơn bạn Truth, nhưng đến giờ em vẫn chưa nhận được quyết định xử phạt (vì em chưa đi đến lấy) thì liệu em có thoát khỏi phải nộp lãi không, liệu đây có phải là kẽ hở trong văn bản pháp luật không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #290189   07/10/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2661)
    Số điểm: 18945
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1021 lần
    SMod

    Từ trước đến nay không có quy định này, chỉ khi Luật có hiệu lực từ ngày 01/7 thì mới có.
    Từ năm 2008 đến nay mà bạn chưa đến nhận quyết định xử phạt thì họ đã xử lý bằng biện pháp khác rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #358488   24/11/2014

    nếu báo mất và làm lại giấy tờ thì có được không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-