Nộp đơn xin nghỉ việc và nghỉ không lương cùng thời điểm có được giải quyết cả hai?

Chủ đề   RSS   
  • #565067 22/12/2020

    Nộp đơn xin nghỉ việc và nghỉ không lương cùng thời điểm có được giải quyết cả hai?

    Thưa luật sư cho tôi hỏi, tôi là viên chức nhà nước được 10 năm nay. Nay tôi làm đơn xin thôi việc vào ngày 01/12/2020 vì lý do gia đình và cá nhân. Sau đó, cơ quan thuyết phục tôi nghỉ không lương trong thời gian chờ giải quyết và mong tôi có suy nghĩ lại, tôi muốn nghỉ không hưởng lương bao lâu cũng được. Tôi cũng làm đơn xin nghỉ việc không lương 03 tháng từ ngày 1/1/2021. Tuy nhiên, cơ quan chỉ giải quyết cho tôi nghỉ 01 tháng.

    Như vậy, sau 1 tháng nghỉ không lương thì thời gian chờ giải quyết thôi việc của tôi đã là 60 ngày (tính từ ngày 1/12/2020). Vậy tôi muốn hỏi, trong thời gian 1 tháng tôi nghỉ việc không hưởng lương thì đơn xin thôi việc của tôi có được giải quyết tiếp không? Hay tôi phải làm lại đơn xin thôi việc khác tính từ khi tôi kết thúc nghỉ không lương?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    530 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlong1706 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565072   22/12/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 997 lần
    Lawyer

    Viên chức được tuyển dụng làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo 02 loại hợp đồng làm việc: Hợp đồng không xác định thời hạn và hợp đồng làm việc xác định thời hạn theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Luật Viên chức năm 2019:

    - Hợp đồng không xác định thời hạn: Là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng, áp dụng với viên chức tuyển dụng trước ngày 01/7/2020; người làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế, xã hội đặc biệt khó khăn…

    - Hợp đồng xác định thời hạn: Là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực hợp đồng trong thời gian từ đủ 12 - 60 tháng, áp dụng với người được tuyển dụng mới từ 01/7/2020…

    Theo đó, Luật viên chức hiện đang có hiệu lực khẳng định, viên chức vẫn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc nhưng phải đáp ứng một số điều kiện nhất định. Một trong số đó là yêu cầu về thời gian phải báo trước khi muốn nghỉ việc. Cụ thể: 

    - Ít nhất 45 ngày nếu viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 03 ngày.

    - Ít nhất 30 ngày nếu viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn thuộc trường hợp bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng.

    Như vậy, tùy vào từng loại hợp đồng làm việc cũng như từng tình huống cụ thể, viên chức khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc phải đảm bảo đáp ứng yêu cầu về thời gian báo trước khi nghỉ việc nêu trên.Tuy nhiên, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc viên chức sẽ chưa được giải quyết nếu thuộc một trong các trường hợp tại khoản 2 Điều Điều 57 Nghị định 115/2020/NĐ-CP, cụ thể: “Do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế.”

    Trong thời gian 1 tháng bạn nghỉ việc không hưởng lương thì đơn xin thôi việc của tôi vẫn tiếp tục được giải quyết và việc cho bạn chấm dứt hợp đồng của bạn thì lại phụ thuộc vào cơ quan bạn có bố trí được người thay thế bạn hay không thì mới có thể cho bạn nghỉ. Để đảm bảo chắc chắn bạn tiếp tục làm lại đơn xin thôi việc nhắc lại thời điểm thời gian nghỉ không lương.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;