Nộp đơn tố cáo mất trộm có phải mất phí để công an điều tra không?

Chủ đề   RSS   
  • #547419 29/05/2020

    Dung345

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nộp đơn tố cáo mất trộm có phải mất phí để công an điều tra không?

    Nhà mình bị mất trộm mình trình báo công an nhưng sau đó tìm hiểu rõ ra chỉ là hiểu nhầm giữa người trong nhà, mình muốn rút đơn để tự giải quyết. Bên công an thu phí mình là 500k để bắt đầu điều tra và 500k kết thúc điều tra như vậy là đúng hay sai ạ

     
    1902 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dung345 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547430   29/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1401)
    Số điểm: 8129
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 908 lần
    Lawyer

    Điều 15 Luật Công an nhân dân 2014 quy định Nhiệm vụ và quyền hạn của Công an nhân dân như sau:

    Chủ động phòng ngừa, phát hiện, ngăn chặn, đấu tranh làm thất bại âm mưu, hoạt động xâm phạm an ninh quốc gia, loại trừ nguy cơ đe dọa an ninh quốc gia; bảo vệ Đảng, Nhà nước và chế độ xã hội chủ nghĩa, bảo vệ độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ của Tổ quốc; bảo vệ an ninh chính trị, an ninh trong các lĩnh vực tư tưởng - văn hóa, kinh tế, quốc phòng, đối ngoại, thông tin, xã hội, môi trường và các lợi ích khác của quốc gia; bảo vệ khối đại đoàn kết toàn dân tộc; bảo vệ tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản, quyền tự do, dân chủ của công dân, quyền và lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân.

    Như vậy, nhiệm vụ và trách nhiệm của cơ quan công an là phải tiếp nhận và xử lý các trường hợp có hành vi vi phạm pháp luật thuộc thẩm quyền quản lý của cơ quan công an. Việc bạn bị mất trộm đồ như vậy bạn hoàn toàn có quyền trình báo ra cơ quan công an, cơ quan này phải có trách nhiệm giúp bạn điều tra người đã lấy đồ và tiền của bạn đồng thời tìm lại tài sản mà bạn bị mất. Trình báo là quyền của bạn và tiếp nhận xử lý là trách nhiệm của cơ quan công an nên bạn sẽ không phải chịu bất kì mức phí nào về việc này.

    Nếu nhận thấy không được các cán bộ công an giải quyết không đúng quy định, bạn nên khiếu nại hoặc tố cáo hành vi này đến các cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền để bảo vệ quyền và lợi ích của mình.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2020)
  • #547612   30/05/2020

    Pin1511
    Pin1511

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Báo mất xe 1 năm trước công an có giải quyết không

    Tết năm trước e có quen 1 người trên mạng và bị lừa lấy mất chiếc xe. Hôm nay e đã có đc thông tin và có thể dụ nó ra gặp mặt. E muốn báo công an về vụ mất xe đó, hoặc là mấy a có thể hỏi cung nó vì chắc chắn nó thấy e nó sẽ hết hồn. Hoặc e co the nhờ bạn e dụ nó ra gặp r giả bộ để nó dụ lấy xe nữa, mấy a C.A  có chịu phôia hợp hay tiếp nhận vụ của e k ạ. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Pin1511 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)
  • #547634   30/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1401)
    Số điểm: 8129
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 908 lần
    Lawyer

    Theo quy định của pháp luật hình sự, các công dân khi thực hiện các hành vi vi phạm các tội danh được quy định tại Bộ luật hình sự và đủ các yếu tố cấu thành tội phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh tương ứng. Tuy nhiên, trong quá trình điều tra, phát hiện tội phạm không phải bất cứ hành vi phạm tội nào đều được phát hiện ngay sau khi vi phạm. Các nhà làm luật Việt Nam cho phép một khoảng thời gian để cơ quan tiến hành tố tụng tiến hành khởi tố vụ án, khởi tố bị can gọi là thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự. Căn cứ thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự, Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định như sau:

    Điều 27. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

    1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

    a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

    b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

    c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

    d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, người phạm tội lại thực hiện hành vi phạm tội mới mà Bộ luật này quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên 01 năm tù, thì thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày thực hiện hành vi phạm tội mới.

    Như vậy, đối với tội phạm ít nghiêm trọng thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 5 năm. Do đó, mặc dù sự việc đã qua được một năm nhưng để đảm bảo được quyền lợi của mình cũng như cảm thấy chiếc xe máy có ý nghĩa quan trọng đối với bạn cùng với mong muốn tìm lại được nó thì bạn vẫn có thể làm đơn trình báo sự việc tới cơ quan công an phường quản lý trên địa bàn hoạt động của họ để yêu cầu giải quyết.

    Đối với tội trộm cắp tài sản, nếu tìm được thủ phạm, người đó sẽ phải chịu truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội danh trôm cắp tài sản quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;