Nộp đơn ly hôn rồi, có được bổ sung thêm yêu cầu chia tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #544871 29/04/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (479)
    Số điểm: 3695
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 81 lần


    Nộp đơn ly hôn rồi, có được bổ sung thêm yêu cầu chia tài sản không?

    Chào mọi người trong nhóm. Cho tôi hỏi: Tôi nộp đơn ly hôn rồi, ngày mai lên tòa. Mà giờ tôi muốn bổ sung thêm giấy tờ nhờ Tòa án phân chia tài sản có được không?

     

    Tôi tìm hiểu và giải quyết như sau:

    Căn cứ Điều 243 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về Hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu

    Thủ tục hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu được bắt đầu bằng việc chủ tọa phiên tòa hỏi đương sự về các vấn đề sau đây:

    1. Hỏi nguyên đơn có thay đổi, bổ sung, rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện hay không.

    ...

    Đồng thời, căn cứ Khoản 1 Điều 244 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về Xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu

    1. Hội đồng xét xử chấp nhận việc thay đổi, bổ sung yêu cầu của đương sự nếu việc thay đổi, bổ sung yêu cầu của họ không vượt quá phạm vi yêu cầu khởi kiện, yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập ban đầu.

    ...

    Như vậy, tôi vẫn có thể bổ sung yêu cầu chia tài sản tại thời điểm chủ tọa phiên tòa hỏi về việc thau đổi, bổ sung hoặc rút yêu cầu tại phiên tòa.

    Không rõ có chính xác không?

     

     
    1224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545048   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (371)
    Số điểm: 2420
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo quan điểm cá nhân về vấn đề này thì theo quy định tại Điều 243 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về việc hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu thì đương sự có quyền được bổ sung yêu cầu chia tài sản nhưng không vượt quá phạm vi được chia theo đúng quy định của pháp luật về chia tài sản của vợ chông khi ly hôn.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #546380   19/05/2020

    tuannuna
    tuannuna

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2020
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào Luật  sư,
     
    Cho tôi được hỏi, tại phiên tòa phúc thẩm, trường hợp nguyên đơn có đơn xin xét xử vắng mặt thì các thủ tục tranh tụng và trình bày của bị đơn như thế nào?
     
    Tôi xin cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2020)
  • #549846   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Đúng vậy bạn, lúc thẩm phán hỏi về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu thì bạn có thể đưa ra thêm (bổ sung) yêu cầu của mình ngay tại phiên tòa nhưng việc bổ sung yêu cầu không được vượt quá phạm vi khởi kiện ban đầu của bạn nhé.

     
    Báo quản trị |