Nộp đơn ly hôn đơn phương ở đâu,và có được nuôi con không nếu như tôi là người nộp đơn ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #326450 03/06/2014

    Tranthuy7884

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp đơn ly hôn đơn phương ở đâu,và có được nuôi con không nếu như tôi là người nộp đơn ly hôn

    Tôi kết hôn năm 2005,đến nay được hai cháu gái một cháu 5tuổi,một cháu 7tuổi. Chúng tôi có hộ khẩu ở quận Thanh Xuân nhưng hai vợ chồng lại cư trú ở quận Đống Đa đến nay được 6 năm. Do mâu thuẫn vợ chồng ngày càng gay gắt cảm thấy không thể hòa giải được,tôi muốn gửi đơn ly hôn đơn phương nhờ tòa án giải quyết.Vậy tôi sẽ phải nộp đơn ở quận nào ạ?Tôi xin hỏi thêm chồng tôi là người đi làm từ 5h sáng đến 11h đêm mới về, và là người không giỏi chăm sóc gia đình.Còn tôi ở nhà bán hàng và trực tiếp chăm sóc các cháu,dạy bảo cháu học hành. Vậy xin hỏi để được nuôi con tôi cần chứng minh điều gì?

     
    6201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326558   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Tranthuy7884 viết:

    Tôi kết hôn năm 2005,đến nay được hai cháu gái một cháu 5tuổi,một cháu 7tuổi. Chúng tôi có hộ khẩu ở quận Thanh Xuân nhưng hai vợ chồng lại cư trú ở quận Đống Đa đến nay được 6 năm. Do mâu thuẫn vợ chồng ngày càng gay gắt cảm thấy không thể hòa giải được,tôi muốn gửi đơn ly hôn đơn phương nhờ tòa án giải quyết.Vậy tôi sẽ phải nộp đơn ở quận nào ạ?Tôi xin hỏi thêm chồng tôi là người đi làm từ 5h sáng đến 11h đêm mới về, và là người không giỏi chăm sóc gia đình.Còn tôi ở nhà bán hàng và trực tiếp chăm sóc các cháu,dạy bảo cháu học hành. Vậy xin hỏi để được nuôi con tôi cần chứng minh điều gì?

    Khoản 1, Điều 35, BLTTDS quy định: "

    Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

    1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    c) Toà án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản."

    Như vậy, bạn nộpđơn ở nơi chồng bạn cư trú. Nơi cư trú là nơi thường trú hoặc tạm trú. Hiện nay nếu chồng bạn đăng ký tạm trú thì nộp đơn tại tòa nơi đó. Nếu chỉ đăng ký thường trú thì nộp đơn tại nơi đăng ký thường trú (nơi đăng ký cuối cùng).

    Để chứng minh khả năng nuôi con thì bạn có thể chứng minh về tài chính, về đạo đức, thời gian, nơi ở, môi trường sống.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #326610   04/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Về câu hỏi của bạn Luật sư Ngô Thế Thêm trả lời như sau:

    Theo quy định của Bộ luật Tố tụng dân sự nếu bạn là người viết đơn khởi kiện vụ án ly hôn thì bạn là Nguyên đơn, khi bạn đã là nguyên đơn thì thẩm quyền giải quyết thuộc nơi cư trú của bị đơn (ở đây xác định là chồng bạn).

    Theo Luật cư trú thì nơi cư trú là nơi người đó thường xuyên sinh sống, nơi có hộ khẩu thường trú hoặc nơi tạm trú. Như bạn trình bày thì vợ chồng bạn đang ở quận Đống Đa do đó nơi cư trú của bạn phải là ở quận Đống Đa và Tòa án nhân dân quận Đống Đa sẽ là nơi thụ lý giải quyết vụ án.

    Về quyền nuôi con, vợ chồng bạn có 2 cháu, cháu lớn 7 tuổi, cháu nhỏ 5 tuổi, nguyên tắc chung thì mỗi vợ chồng sẽ nuôi 1 cháu, tuy nhiên nếu bạn muốn nuôi cả 2 cháu bạn phải chứng minh được một số điều kiện nhất định sau đây để làm sao luôn bảo đảm được quyền lợi mọi mặt của cháu:

    • Về điều kiện sống hàng ngày;
    • Về vấn đề học tập và phát triển tâm sinh lý;
    • Về kinh tế đủ để nuôi các cháu ăn học;
    • Về điều kiện nhà ở;
    • Về môi trường sống

    Nhìn chung bạn chứng minh được càng nhiều yêu cầu của mình để làm sao tòa án xác định việc giao cho bạn là cần thiết và đáp ứng được quyền lợi mọi mặt của các cháu.

    Bạn có thể tham khảo thêm về thủ tục ly hôn, điều kiện nuôi con, chứng minh điều kiện nuôi con tại www.luatdoanhgia.vn

    Chúc bạn sức khỏe và thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #326675   05/06/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào Bạn.

    Mặc dù vợ chồng bạn có Hộ khẩu  tại Quận Thanh Xuân, nhưng thực tế cư trú tại Quận Đống Đa, nếu có đăng ký tạm trú và thực tế tại thời điểm khởi kiện chồng bạn vẫn ở Quận Đống Đa thì thẩm quyền giải quyết thuộc về quận Đống Đa.

    Về việc nuôi con sau ly hôn, Luật Hôn nhân và Gia đình quy định như sau:

    Theo quy định tại Điều 92 về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn thì:

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Thực tế giải quyết ly hôn tại Tòa án, trường hợp con từ đủ 3 tuổi đến dưới chín tuổi là trường hợp rất khó để xác định bạn có thể được nuôi con hay không. Việc quyết định của Tòa nhiều khi cũng mang tính cảm tính, nên bạn cần chứng mình có đầy đủ các điều kiện tốt nhất để nuôi dạy cháu và ngược lại đối với chồng chị.

    Nếu cần tham khảo thêm hoặc cần hỗ trợ vấn đề pháp lý, Bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi theo các thông tin dưới đây để được hỗ trợ.

    Cảm ơn bạn, chúc bạn đạt được yêu cầu và mong muốn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com