Nộp đơn ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #348049 02/10/2014

    thuyhien

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp đơn ly hôn

    Chào luật sư. Tôi và chồng tôi kết hôn năm 2013. Trong quá trình sống gia đình chồng luôn soi mói tôi về ăn mặc sinh hoạt nói tôi ko đem xe đem của về. Khi tôi có thai hơn 1 tháng tôi bị ốm nghén nên xin phép ba mẹ chồng cho tôi về nhà ba mẹ ruột dưỡng thai. Ba mẹ chồng đồng ý. Mỗi tuần tôi về nhà chồng chơi thì gd chồng nói tôi giả bộ ốm nghén soi mói tôi. Chồng tôi thì nghe lời gđ cũng nói nặng lời. Tôi rất buồn và chán nản gđ chồng như vậy nên luc tôi mang thai đc 8 tháng tôi nói chồng tôi là sau khj sanh xong tôi sẽ ở nhà ba mẹ ruột nhưng thường xuyên về nhà chồng chơi. Chồng tôi ko chịu nói tôi ko chịu làm dâu thì ly hôn tôi. Đến ngày tôi sanh xong gđ chồng ko ai lên thăm tôi. Chồng tôi ko nhìn con ko quan tâm đến mẹ con tôi. Đến nay con tôi được 4 tháng chồng tôi cũng ko lên thăm bỏ mặt mẹ con tôi rồi nój lời khó nghe. Chính vì vậy tôi làm gjấy khaj sanh ko cho con mang họ cha, mà cho con mang họ mẹ. Xin luật sư tư vấn gjúp tôi, tôi làm vậy có đúng ko? Ly hôn tôi có được quyền nuôj con ko? Tôi cư trú ở bình chánh, chồng tôi làm công an nên gjấy chứng mjnh và hộ khẩu tập thể ở cơ quan quận 1. Nhưng chồng tôi đăng ký tạm trú ở quận bình tân. Vậy tôi nộp đơn ly hôn ở đâu. Xin luật sư tư vấn gjúp tôi

     
    3190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348056   02/10/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Theo thông tin bạn nêu thì tình trạng hôn nhân của bạn là trầm trọng, vợ chồng không còn quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ lẫn nhau... Do vậy, bạn cần nhờ sự can thiệp, hòa giải của hai bên gia đình, bạn bè hoặc tổ dân phố. Nếu việc hòa giải vẫn không mang lại kết quả thì bạn có thể gửi đơn tới tòa án nơi chồng bạn đang cư trú để được giải quyết ly hôn thoe quy định pháp luật.

    2. Tòa án quận Bình Tân là nơi có thẩm quyền giải quyết vụ án ly hôn của bạn. Theo thông tin bạn nêu thì con bạn chưa đủ 36 tháng tuổi do vậy bạn sẽ được quyền nuôi con sau khi ly hôn.

    Bạn tham khảo quy định sau đây của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

    "Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    "

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #348204   03/10/2014

    luatsuhien
    luatsuhien

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 204
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 15 lần


    Bạn nộp đơn ly hôn đến Tòa án quận Bình Tân,

    Theo nguyên tắc con dưới 3 tuổi ưu tiên mẹ được nuôi.

    Việc chị khai sinh mang họ chị là sai vì cháu bé được xác định là con chung vợ chồng nên việc khai sinh mang họ của mẹ phải có sự đồng ý của cha.

    Để được nuôi con bạn phải chứng minh thêm khả năng kinh tế của mình.

    Luật sư: Vũ Thị Hiên

    Công ty Luật Dương Khôi Minh

    163 Quan Hoa- Cầu Giấy - Hà Nội

    Điện thoại 043. 2000. 236

    Di động: 0904 68 03 83

    Email:luatanhduong@gmail.com

    http://luatduongkhoiminh.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn