Nộp chậm báo cáo kiểm toán có coi là không nộp?

Chủ đề   RSS   
  • #318566 15/04/2014

    Nhan_nguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Nộp chậm báo cáo kiểm toán có coi là không nộp?

    Kính chào luật sư,

    Hiện tại cty em có vốn 100% vốn nước ngoài đến thời hạn 31/03/2014 cty em chỉ nộp báo cáo tài chính chưa qua kiểm toán. Đến ngày 15/04/2014 thì cty em nộp bổ sung báo cáo kiểm toán cho cơ quan thuế thì cơ quan thuế quy vào tội không nộp báo cáo kiểm toán và lập biên bản phạt.

    Vậy luật sư cho em hỏi là trường hợp này cty em bị phạt nộp trễ báo cáo kiểm toán hay bị phạt không nộp báo cáo kiểm toán. Thông tư nào liên quan đến trường hợp nào ạ.

    Trân trọng !

     
    17927 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhan_nguyen vì bài viết hữu ích
    mai204 (08/05/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320164   23/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Theo quy định nếu nộp báo cáo tài chính mà bạn không nộp kèm báo cáo kiểm toán thì sẽ bi xử phạt.

    THÔNG BÁO

    VỀ VIỆC NỘP BÁO CÁO TÀI CHÍNH PHẢI CÓ BÁO CÁO KIỂM TOÁN

    Kính gửi: Các doanh nghiệp trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh

    Căn cứ Khoản 3, Điều 9 Luật Kiểm toán độc lập số 67/2011/QH12 ngày 29/03/2011 của Quốc hội khóa 12 quy định kiểm toán bắt buộc:

    “Doanh nghiệp, tổ chức bắt buộc phải kiểm toán khi nộp báo cáo tài chính cho cơ quan nhà nước có thm quyền và khi công khai báo cáo tài chính phải có báo cáo kiểm toán đính kèm; trường hợp cơ quan nhà nước khi nhận báo cáo tài chính của doanh nghiệp, tổ chức bắt buộc phải kiểm toán mà không có báo cáo kiểm toán đính kèm thì có trách nhiệm thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật”.

    Căn cứ Điều 34 Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/06/2003 của Quốc Hội khóa 11 quy định kiểm toán báo cáo tài chính:

    “1. Báo cáo tài chính năm của đơn vị kế toán mà pháp luật quy định phải kiểm toán thì phải được kiểm toán trước khi nộp cho cơ quan nhà nước có thm quyn và trước khi công khai.

    2. Đơn vị kế toán khi được kiểm toán phải tuân thủ đầy đủ các quy định của pháp luật về kiểm toán.

    3. Báo cáo tài chính đã được kiểm toán khi nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 31 của Luật này phải có báo cáo kiểm toán đính kèm”.

    Căn cứ Công văn số 1339/BTC-CĐKT ngày 24/01/2014 của Bộ Tài chính về việc các doanh nghiệp, tổ chức bắt buộc phải kiểm toán.

    Căn cứ các quy định trên, những doanh nghiệp sau bắt buộc phải kim toán báo cáo tài chính hàng năm gồm:

    Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài;

    Tổ chức tín dụng được thành lập và hoạt động theo Luật các tổ chức tín dụng, bao gồm cả chi nhánh ngân hàng nước ngoài tại Việt Nam;

    Tổ chức tài chính, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, doanh nghiệp môi giới bảo him, chi nhánh doanh nghiệp bảo him phi nhân thọ nước ngoài;

    Công ty đại chúng, tổ chức phát hành và tổ chức kinh doanh chứng khoán;

    Các doanh nghiệp, tổ chức khác bắt buộc phải kiểm toán theo quy định của pháp luật có liên quan và các doanh nghiệp, tổ chức phải được doanh nghiệp kiểm toán, chi nhánh kiểm toán nước ngoài tại Việt Nam kiểm toán.

    Do đó, các doanh nghiệp trên khi nộp báo cáo tài chính cho cơ quan Thuế bắt buộc phải kiểm toán báo cáo tài chính theo quy định của pháp luật kế toán, kiểm toán. Trường hợp các doanh nghiệp nộp báo cáo tài chính không đính kèm báo cáo kiểm toán sẽ bị xử phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định tại đim h, Khoản 2, Điều 10 Nghị định số 105/2013/NĐ-CP ngày 16/09/2013 của Chính phủ.

     

    Công văn 1544/TB-CT ngày 18 tháng 02 năm 2014

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Nhan_nguyen (24/04/2014)