DanLuat 2015

Nộp BHXH cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #116746 11/07/2011

    viphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Nộp BHXH cho người lao động

    Kính thưa luật sư!

    Công ty tôi có thuê lao động làm việc với hợp đồng 6 tháng, tuy nhiên trong hợp đồng có ghi rõ, người đó chỉ làm việc 15 ngày / 1 tháng và 1 ngày làm việc 8h, công ty tôi ko đăng ký mua bảo hiểm cho người đó, vậy công ty tôi có vi phạm luật lao động hay không ?

     
    2686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117372   13/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 87106
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1951 lần


     Thân chào bạn!
     Theo quy định của BLLĐ hiện hành quy định:
     

    Điều 141

    1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ #ffff00;">đủ ba tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Ở những doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất
      
     Nếu người lao động chưa tham gia bảo hiểm bắt buộc, thì công ty bạn phải có trách nhiệm đóng BHXH cho người lao động trong trường hợp trên. (Vì vậy theo quy định trên công ty bạn vi phạm pháp luật lao động)
     Thân ái!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #117626   14/07/2011

    viphan
    viphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Công ty mình người lao động chỉ làm 15 ngày /1 tháng, nếu ký sáu tháng thì thực chất người đó 
    chỉ làm tổng cộng có 3 tháng thui, vậy sao lại vi phạm luật được nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #117661   14/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 87106
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1951 lần


     Bài trả lời trên của tôi là phù hợp.
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-