Nộp bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #217737 04/10/2012

    phonglan_vh

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Nộp bảo hiểm xã hội

    Luật sư cho em hỏi,đóng bảo hiểm xã hội trước ngày 15 hàng tháng thì có được tính là đóng cả tháng đó không ạ? Và khi sinh thì cần nộp những giấy tờ gì để được hưởng chế độ thai sản. Em đóng bảo hiểm từ tháng 7/2012 tới tháng cuối 01/2013 em sinh em bé. Như vậy em có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ? 

     
    9261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217821   04/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    congtyluatdanviet
    congtyluatdanviet

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề bạn hỏi luật sư xin tư vấn như sau:

    - Trường hợp bạn đóng bảo hiểm trước 15 hàng tháng thì bảo hiểm xã hội huyện, thành phố vẫn tính cho bạn đóng bảo hiểm cả tháng.

    - Điều kiện để được hưởng chế độ bảo hiểm trợ cấp thai sản: Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước trước khi sinh con. Nếu bạn tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2012 đến tháng 1/2013 mà từ đủ 6 tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản.

    - Sau khi sinh, bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con, đơn (theo mẫu) tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.

    Thời hạn giải quyết chế độ bảo hiểm thai sản, kể từ ngày cơ quan, đơn vị nhận đủ hồ sơ của người lao động.

    - Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động theo quy định tại điều 112 và điều 113 của luật BHXH (điều 113 quy định các loại giấy tờ để hưởng chế độ thai sản như sau: sổ bảo hiểm xã hội, bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con.

    - Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Chúc bạn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congtyluatdanviet vì bài viết hữu ích
    phonglan_vh (04/10/2012)
  • #217833   04/10/2012

    phonglan_vh
    phonglan_vh

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Em cảm ơn Luật sư đã tư vấn ạ!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: