Nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đối với DN mới thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #328984 19/06/2014

    hoha.ac

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đối với DN mới thành lập

    Chào Luật sư.

    Doanh nghiệp em mới thành lập 25/01/2014, đã được phép kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ.

    Được phép xuất hóa đơn GTGT từ 27/04/2014. Em ko biết quy định của cơ quan thuế nên định nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý như các doanh nghiệp khác.( Hết tháng 6 sẽ nộp báo cáo THSD HĐ theo quý).

    Hôm nay thấy thông tư sô 39 có hiệu lực thi hành từ 01/06/14 quy định doanh nghiệp mới thành lập thì nộp báo cáo THSD HĐ theo tháng. Em đã hỏi hỗ trợ tuyên truyền thì được hướng dẫn là nộp theo tháng + theo quý, nộp theo tháng thì hết năm.

    Vậy em muốn hỏi chính xác DN em nộp theo tháng hay theo quý?. NHư thế báo cáo THSD HĐ tháng 4 em chưa nộp bây giờ nộp sẽ bị nộp chậm 1 tháng, Trong hỗ trợ kê khai 3.2.3 có mẫu biểu nộp BCTHSDHD theo quý, vậy theo tháng là mẫu nào, lấy ở đâu? Em nộp tờ khai trực tiếp vậy nếu down từ mạng về theo tháng sẽ không có mã vạch, bộ phận 1 cửa có chấp nhận tờ khai này không?

    Em cảm ơn.

     
    12195 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330575   27/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Điều 27. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

    Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý I nộp chậm nhất là ngày 30/4; quý II nộp chậm nhất là ngày 30/7, quý III nộp chậm nhất là ngày 30/10 và quý IV nộp chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0)

    Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.

    Thời hạn nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo. Việc nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng được thực hiện trong thời gian 12 tháng kể từ ngày thành lập hoặc kể từ ngày chuyển sang diện mua hóa đơn của cơ quan thuế. Hết thời hạn trên, cơ quan thuế kiểm tra việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và tình hình kê khai, nộp thuế để thông báo doanh nghiệp chuyển sang Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Trường hợp chưa có thông báo của cơ quan thuế, doanh nghiệp tiếp tục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.

    Tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn khi chia, tách, sáp nhập, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp nhà nước cùng với thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế.

    Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân chuyển địa điểm kinh doanh đến địa bàn khác địa bàn cơ quan thuế đang quản lý trực tiếp thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi.

    Hóa đơn thu cước dịch vụ viễn thông, hóa đơn tiền điện, hóa đơn tiền nước, hóa đơn thu phí dịch vụ của các ngân hàng, vé vận tải hành khách của các đơn vị vận tải, các loại tem, vé, thẻ và một số trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính không phải báo cáo đến từng số hóa đơn mà báo cáo theo số lượng (tổng số) hóa đơn. Cơ sở kinh doanh phải hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của số lượng hóa đơn còn tồn đầu kỳ, tổng số đã sử dụng, tổng số xoá bỏ, mất, hủy và phải đảm bảo cung cấp được số liệu hóa đơn chi tiết (từ số…đến số) khi cơ quan thuế yêu cầu.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Chỉ nộp một loại thôi nha bạn, bạn xem mình thuộc trường hợp theo quý hay tháng

     
    Báo quản trị |  
  • #330584   27/06/2014

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 135 lần


    hoha.ac viết:

    Chào Luật sư.

    Doanh nghiệp em mới thành lập 25/01/2014, đã được phép kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ.

    Được phép xuất hóa đơn GTGT từ 27/04/2014. Em ko biết quy định của cơ quan thuế nên định nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý như các doanh nghiệp khác.( Hết tháng 6 sẽ nộp báo cáo THSD HĐ theo quý).

    Hôm nay thấy thông tư sô 39 có hiệu lực thi hành từ 01/06/14 quy định doanh nghiệp mới thành lập thì nộp báo cáo THSD HĐ theo tháng. Em đã hỏi hỗ trợ tuyên truyền thì được hướng dẫn là nộp theo tháng + theo quý, nộp theo tháng thì hết năm.

    Vậy em muốn hỏi chính xác DN em nộp theo tháng hay theo quý?. NHư thế báo cáo THSD HĐ tháng 4 em chưa nộp bây giờ nộp sẽ bị nộp chậm 1 tháng, Trong hỗ trợ kê khai 3.2.3 có mẫu biểu nộp BCTHSDHD theo quý, vậy theo tháng là mẫu nào, lấy ở đâu? Em nộp tờ khai trực tiếp vậy nếu down từ mạng về theo tháng sẽ không có mã vạch, bộ phận 1 cửa có chấp nhận tờ khai này không?

    Em cảm ơn.

    Trường hợp của bạn đúng là một trong những bất cập của Luật và công tác triển khai Luật vào đời sống. Cách giải quyết tốt nhất là bạn đăng ký kê khai qua mạng. Báo cáo sử dụng hóa đơn theo tháng chỉ có ở iHTKK và các T-VAN thôi, không một cửa nào chấp nhận bản khai không có mã vạch đâu bạn nhé. Chúc bạn giải quyết được việc chậm nộp 1 tháng nhẹ nhàng.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |