Nói xấu bạn gái trên facecbook thì có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #561575 30/10/2020

    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (395)
    Số điểm: 2539
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 55 lần


    Nói xấu bạn gái trên facecbook thì có phải chịu trách nhiệm hình sự?

    Theo Điều 156 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội vu khống, cụ thể:
     
    Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
     
    - Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;
     
    - Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.
     
    Như vậy, người yêu cũ dùng facebook để nói xấu, vu khống thì còn tùy thuộc vào hành vi và kết luận của cơ quan điều tra để biết người này thể chịu trách nhiệm hình sự tội vu khống hay không.
     
    Trong trường hợp nếu người yêu cũ bạn không chịu trách nhiệm hình sự, thì có thể bị xử lý hành chính tại Điểm a Khoản 1 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP về vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội như sau:
     
    - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:
     
    Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;
     
    - Ngoài ra, buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm này.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 30/10/2020 07:48:10 CH chỉnh size chữ
     
    231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561899   31/10/2020

    Đối với trường hợp này, bạn có 3 cách để giải quyết: thứ nhất, trình báo với Cơ quan Công an; Thứ hai, báoThanh tra Sở Thông tin và Truyền thông; Và cuối cùng là khởi kiện ra Tòa án nơi người yêu cũ cư trú để đề nghị các cơ quan này điều tra, xác minh, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn theo đúng quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |