DanLuat 2015

Nội quy lao động trái luật, ai chịu trách nhiệm?

Chủ đề   RSS   
  • #465526 25/08/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 46 lần


    Nội quy lao động trái luật, ai chịu trách nhiệm?

    Chào các anh, chị, cho em hỏi trong trường hợp nội quy lao động trái pháp luật, (đã đăng ký với Sở Lao động Thương binh Xã hội) thì ai sẽ chịu trách nhiệm? Chỉ người sử dụng lao động thôi? hay bao gồm cả cơ quan xác nhận hiệu lực của nội quy lao động, vì em thấy tại Bộ luật lao động 2012 có quy định như vầy:

    Điều 120. Đăng ký nội quy lao động

    1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

    2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.

    3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại.

    Và không thấy có trường hợp nếu nội quy lao động đó trái luật thì ai sẽ chịu trách nhiệm?

    Trong 2 Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, gồm Nghị định 95/2013/NĐ-CPNghị định 88/2015/NĐ-CP cũng không thấy đề cập đến vấn đề nội quy lao động trái pháp luật.

    Mong các anh, chị cho ý kiến. 

    Cập nhật bởi connitquy ngày 25/08/2017 10:54:50 SA Cập nhật bởi connitquy ngày 25/08/2017 10:49:38 SA
     
    1770 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #465541   25/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Xử phạt về nội quy thì Khoản 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định:
     
    “2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
     
    a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;
     
    b) Không đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;
     
    c) Sử dụng nội quy lao động không được đăng ký hoặc đã đăng ký nhưng chưa có hiệu lực hoặc đã hết hiệu lực;
    ..."
     
    Theo đó, chỉ xử phạt trường hợp không có nội quy, không đăng ký nội quy hoặc sử dụng nội quy không đăng ký,... mà không có quy định xử phạt nội quy lao động đó trái luật. Vì trường hợp nội quy trái luật thì khi đăng ký đã được cơ quan đăng ký phát hiện và không chấp nhận cho đăng ký; yêu cầu về sửa lại rồi.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    connitquy (25/08/2017)
  • #465552   25/08/2017

    connitquy
    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 46 lần


    nguyenloi310 viết:

    Xử phạt về nội quy thì Khoản 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định:
     
    “2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
     
    a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;
     
    b) Không đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;
     
    c) Sử dụng nội quy lao động không được đăng ký hoặc đã đăng ký nhưng chưa có hiệu lực hoặc đã hết hiệu lực;
    ..."
     
    Theo đó, chỉ xử phạt trường hợp không có nội quy, không đăng ký nội quy hoặc sử dụng nội quy không đăng ký,... mà không có quy định xử phạt nội quy lao động đó trái luật. Vì trường hợp nội quy trái luật thì khi đăng ký đã được cơ quan đăng ký phát hiện và không chấp nhận cho đăng ký; yêu cầu về sửa lại rồi.

    Mình cũng đọc quy định bạn nói rồi, nhưng cái mình thắc mắc, lỡ như Sở Lao động Thương binh Xã hội họ đã xác nhận việc đăng ký nội quy lao động này. Đến khi có tranh chấp tại Tòa về nội quy lao động thì ai chịu trách nhiệm với việc nội quy lao động trái luật? 

     
    Báo quản trị |  
  • #465642   26/08/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 123 lần


    Có nhiều trường hợp nội quy doanh nghiệp dù đã được đăng ký tại Sở LĐTBXH nhưng vẫn tồn tại những quy định trái với pháp luật, mà theo Khoản 2 Điều 119 Bộ Luật Lao Động 2012 “nội dung nội quy lao động không được trái với pháp luật về lao động và quy định khác của pháp luật có liên quan”

    Trong trường hợp nội quy đã được xem xét hợp pháp và có hiệu lực thi hành mà sau đó phát hiện có điều khoản trái luật thì NSDLĐ và cơ quan có thẩm quyền đều phải chịu trách nhiệm về hậu quả xảy ra trên nguyên tắc thỏa thuận tùy theo mức độ sai sót của nội quy. Quy định như vậy nhằm nâng cao ý thức chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật của NSDLĐ trong việc ban hành nội quy, đồng thời đảm bảo cơ quan quản lý lao động các cấp có trách nhiệm hơn trong việc kiểm tra, xem xét nội quy đó.

    Sau khi NSDLĐ bị xử lý về hành vi sai phạm này thì phải thực hiện ngay thủ tục đăng kí lại nội quy lao động như sau:

    Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP về  Đăng ký nội quy lao động và hiệu lực của nội quy lao động :

    “1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi đăng ký kinh doanh.

    2. Khi nhận được đầy đủ hồ sơ đăng ký nội quy lao động, cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh cấp giấy xác nhận đã nhận hồ sơ đăng ký nội quy lao động cho người sử dụng lao động.

    3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh có văn bản thông báo và hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại nội quy lao động.

    4. Khi nhận được văn bản thông báo nội quy lao động có quy định trái với pháp luật, người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung nội quy lao động, tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thực hiện đăng ký lại nội quy lao động.

    5. Trường hợp sửa đổi, bổ sung nội quy lao động đang có hiệu lực, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thực hiện đăng ký lại nội quy lao động.

    6. Hồ sơ đăng ký lại nội quy lao động quy định tại Khoản 4 và 5 Điều này được thực hiện như đăng ký nội quy lao động.

    7. Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký hoặc hồ sơ đăng ký lại nội quy lao động.

    8. Người sử dụng lao động có chi nhánh, đơn vị, cơ sở sản xuất, kinh doanh đặt ở nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có trách nhiệm gửi nội quy lao động sau khi có hiệu lực đến cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nơi đặt chi nhánh, đơn vị, cơ sở sản xuất, kinh doanh.

    9. Người sử dụng lao động sử dụng dưới 10 người lao động không phải đăng ký nội quy lao động.”
     
     Theo quy định này, những đơn vị sử dụng lao động có 10 người lao động trở lên thì phải đăng kí nội quy lao động. Trường hợp sửa đổi, bổ sung nội quy lao động đang có hiệu lực thì người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thực hiện việc đăng kí lại nội quy lao động.

    Cập nhật bởi minhlong3110 ngày 26/08/2017 08:57:36 SA Cập nhật bởi minhlong3110 ngày 26/08/2017 08:35:12 SA

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
  • #465683   26/08/2017

    tuyet38
    tuyet38
    Top 500
    Female
    Mầm

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2016
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 16 lần


    những vấn đề về lao động quyền lợi người lao động và quyền lợi ích của người sử dụng người lao động có rất nhiều vướng mắc. Quy định của người sử dụng người lao động trái pháp luật thường không nhiều nhưng nếu có thì đó là lỗi rất nặng 

    Cố gắng lên nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-