Nội quy lao động

Chủ đề   RSS   
  • #445376 16/01/2017

    Nội quy lao động

    Trong trường hợp sửa đổi nội quy lao động, công ty tôi có được phép áp dụng nội quy trước thời điểm đăng ký lại hay không?

    Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của quý luật sư.

     
    3264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445412   16/01/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9868)
    Số điểm: 55893
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại điều 122 Bộ luật lao động có quy định:

    Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 120 của Bộ luật này.

    Khoản 3 điều 120 Bộ luật lao động có quy định:

    Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại.

    Như vậy có nghĩa rằng khi ban hành hay sửa đổi nội quy lao động thì phải tiến hành đăng ký nội quy lao dộng. Nếu trong thời hạn cơ quan chức năng đề nghị sửa đổi lại nội quy lao động hco phù hợp với quy định pháp luật thì phải tiền hành sửa đổi còn nếu sau thời gian 15 ngày kể tư ngày nộp hồ sơ mà cơ quan chức năng không có ý kiến gì thì nội quy lao động đó có hiệu lực.

    Về nguyên tắc khi nội quy lao động chưa có hiệu lực thì chưa được áp dụng để xử lý, giải quyết và trong trường hợp này nếu đã có nội quy lao động trước đó thì vẫn áp dụng để giải quyết, xử lý.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com