Nơi lấy quyết định ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #241189 23/01/2013

    longgiangson

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nơi lấy quyết định ly hôn

    Chồng tôi li hôn với tôi khi tôi đi lao động NN,anh ấy mới lấy vợ được mấy tháng nay,giờ tôi hỏi anh để lấy tờ giấy quyết định li hôn,anh ấy không đưa và nói không có,anh ấy nói với bạn tôi là anh ấy không muốn tôi làm kết hôn và sẽ không đưa tôi quyết định li hôn,tôi phải đi đâu để lấy quyết định li hôn,vì bố mẹ anh ấy là người có quyền lực và quen biết với tòa án,khi làm li hôn vắng mặt bố mẹ anh ấy đứng ra làm hộ anh ấy,anh ấy nói với bạn tôi anh ấy không đưa tôi cũng không làm gì được,tôi muốn hỏi luật sư có đúng như vậy không?

     
    11635 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241501   24/01/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Cấp bản án là trách nhiệm của toà án đã xét xử vì vậy nếu chưa nhận được thì bạn yêu cầu toà án cấp cho bạn. Mời bạn tham khảo các điều luật liên quan dưới đây trong Bộ luật tố tụng dân sự:

     

     

    - Đối với toà án đã xử sơ thẩm:

    Điều 241. Cấp trích lục bản án, bản án

    1. Trong thời hạn ba ngày làm việc kể từ ngày kết thúc phiên toà, các đương sự, cơ quan, tổ chức khởi kiện được Toà án cấp trích lục bản án.

    2. Trong thời hạn mười ngày kể từ ngày tuyên án, Toà án phải giao hoặc gửi bản án cho các đương sự, cơ quan, tổ chức khởi kiện và Viện kiểm sát cùng cấp.

     

    - Đối với toà án đã xử phúc thẩm:

     

    Điều 281. Gửi bản án, quyết định phúc thẩm

    Trong thời hạn mười lăm ngày kể từ ngày ra bản án, quyết định phúc thẩm, Toà án cấp phúc thẩm phải gửi bản án, quyết định phúc thẩm cho Toà án đã xét xử sơ thẩm, Viện kiểm sát cùng cấp, cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền, người đã kháng cáo, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc kháng cáo, kháng nghị hoặc người đại diện hợp pháp của họ.

    Trong trường hợp Toà phúc thẩm Toà án nhân dân tối cao xét xử phúc thẩm thì thời hạn này có thể dài hơn nhưng không quá hai mươi lăm ngày.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com