Nội dung tổng quát về chính sách thuế và bảo hiểm đối với người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #516148 30/03/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11695
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Nội dung tổng quát về chính sách thuế và bảo hiểm đối với người lao động?

    Công ty tôi thuê 2 nhân viên mà 2 nhân viên đó là bạn bè thân thiết giúp tôi làm việc thì có cần phải đóng bảo hiểm hay thuế gì không vậy? 

     
    842 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    minhpham1995 (30/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516155   30/03/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8694
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Về chế độ bảo hiểm, kể từ ngày 01/01/2018 thì:

    • Nếu công ty anh/chị có ký kết hợp đồng lao động, mà thời hạn hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng: Đơn vị anh/chị sẽ phải tham gia chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐBNN) cho người lao động;
    • Nếu công ty anh/chị có ký kết hợp đồng lao động, mà thời hạn hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên: Thì đơn vị anh/chị phải tham gia đầy đủ các chế độ bảo hiểm cho người lao động (bao gồm BHXH, BHTNLĐBNN, BHYT, BHTN);
    • Nếu đơn vị không ký hợp đồng lao động, hoặc ký HĐLĐ mà thời hạn HĐLĐ dưới 1 tháng: Không phải tham gia bảo hiểm cho người lao động.

    Về chế độ thuế TNCN:

    • Nếu ký HĐLĐ, mà thời hạn HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên: Áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần để tính thuế thu nhập cá nhân cho người lao động (nếu thu nhập tính thuế hằng tháng của người lao động trên 9 triệu. Nếu người lao động có người phụ thuộc, thì mỗi người phụ thuộc sẽ được giảm trừ 3,6 triệu đồng. Ví dụ người này có 2 người phụ thuộc, thì thu nhập của người này phải trên 16.2 triệu mới chịu thuế TNCN);
    • Nếu không ký HĐLĐ hoặc ký HĐLĐ dưới 2 tháng: Sẽ khấu trừ 10% trên thu nhập trước khi trả cho người lao động theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #519862   01/06/2019

    Phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp khi người lao động làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, xác định thời hạn, theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất đinh có thời hạn xác định từ đủ 3 đến dưới 12 tháng. 
     
    Phải đóng thuế thu nhập cá nhân nếu thu nhập trên 9 triệu đồng/tháng và không có người phụ thuộc.
    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 01/06/2019 08:41:00 SA
     
    Báo quản trị |