DanLuat 2015

Nội dung sau khi cấp đổi GCNQSD đất

Chủ đề   RSS   
  • #363142 17/12/2014

    tialua1410

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nội dung sau khi cấp đổi GCNQSD đất

    Chào chị!

    Em có câu hỏi muốn chị trả lời giúp như sau:

    Năm 2000 một hộ gia đình được cấp GCN với diện tích 80m2, có mục đích sử dụng là đất ở lâu dài. Đến năm 2011 được cấp đổi GCN mới với diện tích là 130m2 (trong đó: 80m2 đất ở và 50m2 đất trồng cây hàng năm), theo kết quả đo đạc thực tế thì diện tích tăng thêm 50m2 và loại đất được xác định là đất BHK

    Nếu đối chiếu với quy định tại khoản 3 Điều 87 của luật đất đai 2003 thì việc xác định đối với thửa đất sử dụng từ năm 1980 đến trước năm 2004 được xác định "3. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này mà trong giấy tờ đó ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất có vườn, ao được xác định theo giấy tờ đó.". Như vậy diện tích đất có vườn, ao được xác định theo giấy tờ đó. Cụ thể thì 50m2 được xác định theo kết quả đo đạc mới, không có trong nội dung GCN năm 2000, vậy việc xác định 50m2 là đất BHK đúng hay sai?

     
    3130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364834   25/12/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Vấn đề bạn hỏi Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Kê khai bổ sung thông tin giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Điều 87 Luật Đất đai 2003 như bạn trích dẫn được áp dụng đối với người đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai 2003, được hiểu rằng, đó là các giấy tờ cần thiết để làm hồ sơ kê khai xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu. Trong trường hợp của bạn, bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu, hiện nay qua đo đạc cho thấy diện tích đất thực tế bạn sử dụng lớn hơn diện tích trên giấy chứng nhận nên phải làm hồ sơ kê khai xin cấp bổ sung theo điều 23, Nghị định 88/2009/NĐ-CP về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản gắn liền với đất (“Việc cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp quy định tại điểm 2 khoản 3 Điều 4 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản; cấp đổi Giấy chứng nhận bị ố, nhòe, rách, hư hỏng hoặc do đo đạc lại…”).

    2. Việc xác định diện tích đất tăng thêm và nghĩa vụ của chủ sử dụng đất

    Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP  bổ sung quy định về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai quy định:

    “2. Trường hợp số liệu đo đạc thực tế theo đúng quy phạm kỹ thuật về đo đạc địa chính mà diện tích thửa đất lớn hơn diện tích đã ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì giải quyết theo quy định sau:

    a) Trường hợp ranh giới thửa đất hiện nay không thay đổi so với thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề mà diện tích đo đạc thực tế khi cấp Giấy chứng nhận nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì Giấy chứng nhận được cấp theo diện tích đo đạc thực tế; người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích nhiều hơn so với diện tích đất ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất;

    b) Trường hợp ranh giới thửa đất hiện nay có thay đổi so với thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất mà diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do khai hoang hoặc nhận chuyển quyền của người sử dụng đất trước đó, đất đã được sử dụng ổn định và không có tranh chấp thì Giấy chứng nhận được cấp cho toàn bộ diện tích đo đạc thực tế của thửa đất và thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai đối với phần diện tích chênh lệch theo quy định của pháp luật về đất đai;

    c) Trường hợp ranh giới thửa đất hiện nay có thay đổi so với thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất mà diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do lấn, chiếm thì xử lý theo quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 14 hoặc khoản 2 Điều 15 Nghị định này.

    Ngoài ra, Điều 14 và Điều 15 Nghị định 84  bổ sung quy định về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai cũng quy định:

    Giả sử, phần đất chênh lệch của bạn rơi vào trường hợp đất lấn chiếm, không có giấy tờ thì có thể được xử lý bằng 2 hình thức sau:

    (i) phần diện tích chênh lệch phù hợp với quy hoạch tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất phần chênh lệch; hoặc

    (ii) phần diện tích chênh lệch không có tranh chấp nhưng không phù hợp với quy hoạch thì không được cấp Giấy chứng nhận nhưng được tạm thời sử dụng đất theo hiện trạng.

    3. Nghĩa vụ kê khai của chủ sử dụng đất:

    Điều 38 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP thi hành Luật Đất đai quy định:

    Trường hợp chủ sử dụng đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà có biến động về đất đai (thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích thửa đất được) người sử dụng đất phải đăng ký với cơ quan có thẩm quyền.

    Thủ tục thực hiện:

    Khoản 1 Điều 23 Nghị định 88/2009/NĐ-CP quy định về cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp trong trường hợp do đo đạc lại quy định:

    Chủ sử dụng nộp đơn đề nghị cấp đổi giấy chứng nhận kèm theo Giấy chứng nhận đã cấp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận;

    Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận; trao Giấy chứng nhận cho người đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, dựa trên quy định của pháp luật tại thời điểm hộ gia đình bạn nêu được cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2011, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn về vấn đề nào hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng gọi điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    tialua1410 (26/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-