Nội dung ghi trên hoá đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #75813 29/12/2010

    silly2603

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nội dung ghi trên hoá đơn GTGT

    Mình có 1 vấn đề cần sự thảo luận và góp ý của các anh/chị/bạn,

    Mình làm bên nhà hàng, khách sạn cho mình hỏi.

    Khi xuất HD cho khách hàng họ yêu cầu phần nội dung ghi là chi phí tiếp khách ko dc ghi tên các món ăn ( nếu ghi tên món ăn họ bảo họ ko dc khấu trừ thuế tờ hoá đơn này).

    Nhưng bên mình bị thuế khống chế là ko dc xuất hoá đơn với nội dung là CP tiếp khách mà phải ghi tên món ăn.

    Vậy cho mình hỏi là phần nội dung liên 2 mình ghi là CP tiếp khách, nội dung liên 1,3 mình ghi tên món ăn có hợp pháp k? ( nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau)

    Rất mong nhận dc phản hồi từ các anh/chi/bạn.


    Thân chào.
     
    20650 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75882   29/12/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    silly2603 viết:
    Mình có 1 vấn đề cần sự thảo luận và góp ý của các anh/chị/bạn,

    Mình làm bên nhà hàng, khách sạn cho mình hỏi.

    Khi xuất HD cho khách hàng họ yêu cầu phần nội dung ghi là chi phí tiếp khách ko dc ghi tên các món ăn ( nếu ghi tên món ăn họ bảo họ ko dc khấu trừ thuế tờ hoá đơn này).

    Nhưng bên mình bị thuế khống chế là ko dc xuất hoá đơn với nội dung là CP tiếp khách mà phải ghi tên món ăn.

    Vậy cho mình hỏi là phần nội dung liên 2 mình ghi là CP tiếp khách, nội dung liên 1,3 mình ghi tên món ăn có hợp pháp k? ( nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau)

    Rất mong nhận dc phản hồi từ các anh/chi/bạn.


    Thân chào.


    Cách tốt nhất là bạn ghi : Dịch vụ ăn uống, tiếp khách(kèm bảng kê chi tiết)

    Nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau, nhưng nội dung chỉ tiêu tên hàng hoá, dịch vụ lại khác nhau giữa các liên thì vi phạm Điều 9 - Nghị ĐỊnh 89/2002/NĐ-CP quy định về in, phát hành, sử dụng và quản lý hoá đơn :  

    b) Khi lập hoá đơn phải ghi đầy đủ, đúng theo các chỉ tiêu in sẵn trên hoá đơn, những chỉ tiêu không sử dụng phải gạch bỏ. Nội dung ghi một lần trên các liên hoá đơn cùng số phải giống nhau.



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #75945   29/12/2010

    silly2603
    silly2603

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tranthibichvan_tax06 viết:
    silly2603 viết:
    Mình có 1 vấn đề cần sự thảo luận và góp ý của các anh/chị/bạn,

    Mình làm bên nhà hàng, khách sạn cho mình hỏi.

    Khi xuất HD cho khách hàng họ yêu cầu phần nội dung ghi là chi phí tiếp khách ko dc ghi tên các món ăn ( nếu ghi tên món ăn họ bảo họ ko dc khấu trừ thuế tờ hoá đơn này).

    Nhưng bên mình bị thuế khống chế là ko dc xuất hoá đơn với nội dung là CP tiếp khách mà phải ghi tên món ăn.

    Vậy cho mình hỏi là phần nội dung liên 2 mình ghi là CP tiếp khách, nội dung liên 1,3 mình ghi tên món ăn có hợp pháp k? ( nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau)

    Rất mong nhận dc phản hồi từ các anh/chi/bạn.


    Thân chào.


    Cách tốt nhất là bạn ghi : Dịch vụ ăn uống, tiếp khách(kèm bảng kê chi tiết)

    Nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau, nhưng nội dung chỉ tiêu tên hàng hoá, dịch vụ lại khác nhau giữa các liên thì vi phạm Điều 9 - Nghị ĐỊnh 89/2002/NĐ-CP quy định về in, phát hành, sử dụng và quản lý hoá đơn :  

    b) Khi lập hoá đơn phải ghi đầy đủ, đúng theo các chỉ tiêu in sẵn trên hoá đơn, những chỉ tiêu không sử dụng phải gạch bỏ. Nội dung ghi một lần trên các liên hoá đơn cùng số phải giống nhau.




    Vấn đề là thuế khống chế HĐ đầu ra bên mình bên thuế họ nói rằng những HĐ nào bên mình xuất ra ko liên quan đến tình hình sx kd của dn sẽ ko dc khấu trừ phần thuế đầu vào. Còn bảng kê mà chị Vân nói có hợp lệ ko? có dc thuế chấp nhận ko? hay nó chỉ để giải trình khi thuế hỏi?
    Cảm ơn chị
     
    Báo quản trị |  
  • #75978   30/12/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    silly2603 viết:
    tranthibichvan_tax06 viết:
    silly2603 viết:
    Mình có 1 vấn đề cần sự thảo luận và góp ý của các anh/chị/bạn,

    Mình làm bên nhà hàng, khách sạn cho mình hỏi.

    Khi xuất HD cho khách hàng họ yêu cầu phần nội dung ghi là chi phí tiếp khách ko dc ghi tên các món ăn ( nếu ghi tên món ăn họ bảo họ ko dc khấu trừ thuế tờ hoá đơn này).

    Nhưng bên mình bị thuế khống chế là ko dc xuất hoá đơn với nội dung là CP tiếp khách mà phải ghi tên món ăn.

    Vậy cho mình hỏi là phần nội dung liên 2 mình ghi là CP tiếp khách, nội dung liên 1,3 mình ghi tên món ăn có hợp pháp k? ( nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau)

    Rất mong nhận dc phản hồi từ các anh/chi/bạn.


    Thân chào.


    Cách tốt nhất là bạn ghi : Dịch vụ ăn uống, tiếp khách(kèm bảng kê chi tiết)

    Nội dung còn lại trên HD của 3 liên trùng nhau, nhưng nội dung chỉ tiêu tên hàng hoá, dịch vụ lại khác nhau giữa các liên thì vi phạm Điều 9 - Nghị ĐỊnh 89/2002/NĐ-CP quy định về in, phát hành, sử dụng và quản lý hoá đơn :  

    b) Khi lập hoá đơn phải ghi đầy đủ, đúng theo các chỉ tiêu in sẵn trên hoá đơn, những chỉ tiêu không sử dụng phải gạch bỏ. Nội dung ghi một lần trên các liên hoá đơn cùng số phải giống nhau.




    Vấn đề là thuế khống chế HĐ đầu ra bên mình bên thuế họ nói rằng những HĐ nào bên mình xuất ra ko liên quan đến tình hình sx kd của dn sẽ ko dc khấu trừ phần thuế đầu vào. Còn bảng kê mà chị Vân nói có hợp lệ ko? có dc thuế chấp nhận ko? hay nó chỉ để giải trình khi thuế hỏi?
    Cảm ơn chị

    Sao bạn không làm công văn gửi Cục Thuế TP để có câu trả lời cho DN mình, lăn tăn mãi làm gì nhỉ?. Bạn hỏi xuất hoá đơn đầu ra ghi là ăn uống, tiếp khách có bảng kê chi tiết đính kèm thì có được không?
    Tuỳ từng chi cục có yêu cầu khác nhau để thuận lợi trong việc quản lý DN.

    Ah thì đúng và chắc chắn, những hoá đơn đầu vào ko liên quan tới hđsxkd của DN thì ko những ko được khấu trừ thuế đầu vào mà còn bị loại ra khỏi chi phí hợp lý tính thuế tndn.Đó là lẽ tất nhiên rồi.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |