DanLuat 2015

Nơi đăng ký thường trú của chức sắc, nhà tu hành???

Chủ đề   RSS   
  • #202689 22/07/2012

    usblaw

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nơi đăng ký thường trú của chức sắc, nhà tu hành???

                Có ý kiến cho rằng: Nhà tu hành, chức sắc tôn giáo thì phải đăng ký thường trú tại các cơ sở tôn giáo.   Nhưng theo điểm d khoản 2 Điều 6, Thông tư52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 thì  "Người sinh sống tại cơ sở tôn giáo khi đăng ký thường trú phải có giấy tờ chứng minh là chức sắc tôn giáo, nhà tu hành hoặc người khác chuyên hoạt động tôn giáo theo quy định của pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo". Vậy cho em hỏi nếu là chức sắc tôn giáo, nhà tu hành không đăng ký thường trú tại cơ sở tôn giáo mà đăng ký ở ngoài (nhà dân, nhà riêng...) có được hay không? Mong các mem cho vài ý kiến giúp đỡ.

     

     
    3393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202783   23/07/2012

    nguyengianamvn
    nguyengianamvn

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 830
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 92 lần


    chào bạn

    theo mình biết, thì Luật cư trú và thông tư trên không cấm chức sắc tôn giáo, nhà tôn hành đăng ký thường trú ngoài nơi tu hành trừ 1 số trường hợp như cán bộ, chiến sỹ Quân đội nhân dân và Công an nhân dân.

    Việc đăng ký thường trú tại cơ sơ tôn giáo nhằm mục đích quản lý cho cơ sơ tôn giáo.

    http://info.vietnamlawyer.org

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyengianamvn vì bài viết hữu ích
    usblaw (25/07/2012)
  • #203455   25/07/2012

    usblaw
    usblaw

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn!!! Đúng là Luật Cư trú không cấm thật..

    nhưng Công an Nhân dân vẫn đăng ký thường trú ở bên ngoài được.... trừ trường hợp là chiến sỹ nghĩa vụ bắt buộc phải ở tập trung trong doanh trại..^^.

     
    Báo quản trị |